{กระทู้มุงกองทุนค่ะ} รายงานราคา NAV และพูดคุยกันเรื่องกองทุนหุ้น ตราสารทุน ตราสารหนี้ 27 พ.ค. 56 แดงอีกวัน

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ

ดูราคากันเลยละกัน  ไม่รู้จะพูดไรดี 555+

วันนี้ กองตราสารหนี้ มีทั้งบวกและลบ แล้ว แฮะ - -"

แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 34

หลัง qe จะเห็นว่าต่างชาติกังวล ขายออกทั้งภูมิภาค ติดต่อกัน สองวัน
(ยอดซื้อขายภูมิภาคยังไม่ทราบ แต่วันนี้ของไทย ขายสุทธิ)

ดูกลุ่มอุตสาหกรรม
สื่อสาร 24.43% ของตลาด -1.11%
แบงค์ 19.29% ของตลาด -1.55%
อสังหา 17.63% ของตลาด -1.75%
พลังงาน 8.83% ของตลาด -0.51%
พาณิชย์ 5.51% ของตลาด +0.81%

ดูยอดซื้อขาย เอาแค่ 1 พันล้านขึ้นไปนะ
true ยังเดินหน้าเก็งกำไร msci ในวันที่ 1/6 ต่อไป
กลุ่มธนาคาร kbank+ktb ติดลบ bay +หลังจากออกมาปฏิเสธข่าวกลุ่มจีอีขายหุ้น
สื่อสาร advanc+intuch ติดลบต่อไป (ผมเข้าใจเองนะ เลยส่งผลให้ หุ้นหลาน
mlink ซึ่งไม่อยู่ใน set100 +วันเดียว 10%)
พาณิชย์ cpall +0.58% แต่ไม่พอจะดึงตลาดขึ้น

วันนี้ กองทุนขาย
ต่างชาติขาย +short future 2พันกว่าสัญญาเป็นวันที่สอง
แถมขายตราสารระยะสั้นด้วย ตอนนี้ทองคำขึ้น
ส่วนหนึ่งน่าจะย้ายไปลงทองคำ อีกส่วนน่าจะถือเงินสด

สรุป
1.ต่างชาติ เริ่มขายถือเงินสด เพราะกังวลเรื่อง qe
เพราะถ้า ดอลล์แข็ง เงินประเทศอื่นก็ต้องอ่อน
เท่ากับเงินที่ยืมมาลงทุนในประเทศต่างๆ มีต้นทุนเพิ่มโดยอัตโนมัติ

2.อสังหา ท่าจะแย่ วันที่ 29/5 กนง.อาจจะลดดอกเบี้ยไม่เกิน 0.25% หรือไม่ลดเลย
ไม่ว่าออกแบบไหน หุ้นอสังหา ก็โดนขายทิ้ง (หรืออาจจะรีบขายกันไปก่อนแล้วตอนนี้)
เพราะเป็นการซื้อเพื่อเก็งกำไรว่าจะลดดอกเบี้ย

3.หุ้นลงมา 3 วัน คิดเป็น 3.09% หรือ 50.33 จุด
ทริกเกอร์ที่ปิดแล้วยังไม่เปิดมี 3-4 กอง (และก็มีอีกหลายกองที่ปิดไม่ลง)
หลังสุด ทริกเกอร์กองที่ให้ผลตอบแทนน้อยสุดคือ 5%
ตอนนี้วัดใจกันครับว่า ถ้าลงมา 5-6% ทริกเกอร์จะเปิดกองมารับไหม

แต่ตอนนี้คงต้องรอให้ฝรั่งหายตกใจก่อนครับ
ความคิดเห็นที่ 25
ขอเริ่มต้นใหม่นะครับ .. (ไฟล์เก่ามันหาย T_T)

*** ยังอัพเดทไม่ครบนะครับ ***

แสดงความคิดเห็น
Preview