ขอทราบวิธีต่อโทรศัพท์บ้านแบบ Fixed Line Plus กับช่องต่อที่ช่างทำไว้ให้

กระทู้คำถาม
เดิมใช้โทรศัพท์องค์การฯ ก็เดินสายปกติค่ะ พ่วงต่อ 3 ชั้นก็ใช้ตัวพ่วงธรรมดา

ย้ายบ้านใหม่ ทางโครงการเดินสายไฟและสายโทรศัพท์ภายในแบบฝัง (แบบไม่เห็นสายไฟ)
ได้สมัครเนตของทรูพร้อมเบอร์บ้าน ซึ่งแจ้งมาว่าเป็นเนตแบบผ่านสายเคเบิลและโทรศัพท์แบบ Fixed Line Plus
ทีนี้ก็งงแหละค่ะ เพราะเอาเครื่องโทรศัพท์ต่อช่องที่ด้านหลัง router ก็ใช้โทรได้ปกติเลยเบาใจ
แต่คุณพ่อเกิดคำถามที่ว่าจะเอาโทรศัพท์ไว้ในห้องนอนซึ่งมีรูปลั๊กโทรศัพท์ไว้อยู่แล้ว (ที่โครงการเดินไว้ให้) แต่พอลองเสียบสายกับ router ซึ่งอยู่นอกห้องและอีกด้านในห้องนอนก็ต่อเครื่องโทรศัพท์มันดันใช้ไม่ได้นี่นะสิ เป็นปัญหาเถียงกับพ่ออยู่ค่ะเพราะเหมือนน้องชายบอกว่าของทรูเนี่ยสายข้างในต้องมี 3 เส้น แต่สายธรรมดาของเรามี 4 เส้น (หรือไงเนี่ยแหละค่ะ)

เลยอยากถามเพื่อนๆ ใครพอทราบวิธีบ้างค่ะ ว่าต้องทำไง
แสดงความคิดเห็น
Preview