[CR] รีวิว ZTE Grand X V970M “ของดีที่ทุกคนมองข้าม” (เก็บมาจากงาน Mobile Expo)

เห็นหลายคนกำลังสนใจรุ่นนี้กันครับ แต่ไม่กล้าซื้อกันเพราะกลัวมันอืด กลัวปัญหา ฯลฯ
วันนี้ผมเห็นเป็นงานวันสุดท้ายแล้ว ก็เลยรีบปั่นรีวิว ZTE Grand X V970M มาเผื่อเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจ

ผมเขียนฉบับเต็มไว้ในบล็อคของผมที่ http://ireview.in.th/review-zte-grand-x-v970m/ (กำลังทยอยอัพเดท)

แต่สำหรับเนื้อหาเต็ม ๆ ผมจะย่อมาลง Pantip แล้วกันนะครับ เห็นวันนี้งาน Mobile Expo เป็นวันสุดท้ายแล้ว

นี่คือโปรโมชั่นที่ผมเห็นแล้วตกใจมากกับ MEDIAS NEC-101S ซึ่งถ้าจำไม่ผิดเมื่อปีที่แล้วผมยังไปงานเปิดตัวของมันอยู่เลย เครื่องนึงก็ประมาณ 12,900 บาท (เปิดตัวราวเดือน 4 ปี 2555)

วันเวลาผ่านไปไวเหมือนโกหกเพียงชั่วเวลาปีกว่า ๆ เปลี่ยนมือถือราคา 12,900 บาท ให้เหลือเพียง 2,500 บาท (จริง ๆ คือ 4,990 บาท ซื้อ 1 แถม 1 แถมฟรีแบตเตอรี่เพิ่มอีกก้อนต่างหาก)

ตอนแรกผมก็ค่อนข้างที่จะสนใจ MEDIAS NEC-101S แต่พอคิดไปคิดมาแล้วมันเป็น Android 2.3 นี่หว่า! เอาไปเล่นขำ ๆ ก็พอเล่นได้แต่ App เดียวนี้ก็คงไม่รองรับกันหมดแล้วมั้ง ขืนซื้อไปใช้ Facebook หงุดหงิดตายเลย

ทีนี้ผมเลยเบนเข็มไปที่ ZTE Grand X V970M ที่สเปคดูไม่ขี้เหร่อะไร แต่ราคาจะแพงกว่านิดนึง (กันน้ำไม่ได้ด้วยเซ็ง) แต่มันติดอยู่ที่ว่าเครื่องมันราคา 5,900 บาท แถมเป็น MEDIAS NEC-101S ก็เลยลองต่อราคาเพื่อข้อซื้อเครื่องเดียวดู (ตอนแรกกะว่าคงไม่ได้หรอก เลยว่าจะยืนหน้าบูทขอจับคู่กับคนอื่นเอา – - v)

ปรากฎว่า

..

.

"เครื่องเดียวก็ขายครับ 3,500 บาท"

อืม … แล้วจะมีโปรโมชั่นไว้ทำมะเขืออะไร = =" แต่ช่างเถอะซื้อ ๆ ไปเดี๋ยวมันไม่ขายให้

สเปค ZTE Grand X V970M

ระบบปฏิบัติการ : Android 4.0 (Ice Cream Sandwich)
จอเเสดงผล : TFT LCD ความละเอียด 16 ล้านสี
ขนาดจอ : กว้าง 4.3 นิ้ว, ความละเอียด QHD 960×540 พิกเซล (240dpi)

CPU : 1Ghz Dual-Core MT6577
GPU : PowerVR SGZ 531
ROM : 4 GB
RAM : 1 GB
รองรับ MicroSD Card สูงสุด 32GB

กล้องดิจิตอล : กล้องหลักความละเอียด 5MP AutoFocus พร้อมแฟลช
รองรับการเชื่อมต่อ : MicroUSB v2.0
Bluetooth : Bluetooth 2.1 + EDR รองรับ A2DP ฟังเพลงผ่าน Bluetooth
Wifi : Wi-Fi 802.11 b/g/n, Wi-Fi hotspot
แบตเตอรี่ : Li-Ion 1600mAh

ขนาดตัวเครื่อง : ความยาว 128 มม. x  ความกว้าง 67 มม. x ความบาง 9.9 มม.
น้ำหนัก : 138 กรัม

เครือข่ายโทรศัพท์มือถือ : ระบบสัญญาณ (WCDMA/GSM)
2G GSM Quad Band (850/900/1800/1900MHz)                        
3G WCDMA/HSDPA (850/ 2100 MHz) Max 21Mbps

ZTE แบรนด์อะไร? ไม่เห็นรู้จัก

จริง ๆ แล้ว ZTE เป็นแบรนด์จากประเทศจีนครับ ที่ไม่ค่อยทำตลาดในประเทศไทยนัก (แต่ดันมีสำนักงานอยู่ในประเทศไทยตรง Empire Tower) ซึ่งเป็นแบรนด์ค่อนข้างมีชื่อเสียงระดับน้อง ๆ ของ Huawei เลยทีเดียว เนื่องจากเป็นผู้ผลิตรายใหญ่อันดับ 2 ของจีน รองจากหัวเหว่ย และผู้รับจ้างผลิตเครื่องโทรศัพท์เคลื่อนที่ รายใหญ่อันดับ 4 ของโลกเลยทีเดียว

แกะกล่อง

วัสดุทำจากพลาสติกทั้งเครื่อง (แหม … รู้สึกภูมิใจจัง SAMSUNG Galaxy S4 ก็ใช้พลาสติก) ตรงตำแหน่งกล้องไม่รู้ว่าเขาจงใจ มันเป็นดีไซน์ หรือทำงานเผาเหมือนผมสมัยเรียนมหาลัยหรือย่างไร ผมว่ามันดูแอบเบี้ยวนิด ๆ แต่ช่างเหอะยังพอรับได้ ทีปัญหาจับ iPhone 4 ไม่ถูกท่าแล้วสัญญาณดับยังไม่เห็นมีใครบ่นอะไร

ลำโพงมีสองข้างแต่จริง ๆ มันเจาะไว้หลอก ๆ ก็เหมือนกับ iPhone นั่นแหล่ะ โลกเรานี้ไม่มีอะไรแท้จริง ทีผู้หญิงแต่งหน้ากับล้างเครื่องสำอางยังออกมาเป็นคนละคนเลย (ก็ว่าไปนั่น – -*)

ปุ่มปรับเสียงอยู่ด้านข้าง กดถนัดมือดีทดลอง QC แล้วผ่าน ส่วนช่องเสียง Micro USB จะอยู่ด้านล่างลงมา

ด้านบนหัวเครื่องเป็นปุ่มสำหรับล็อคและปิดเครื่อง ซึ่งผมว่ามันดูหลวม ๆ ไปหน่อย ส่วนแจ็คหูฟังก็ทำออกมาได้ตำแหน่งดีและสวยดีครับ (แต่ล่าสุดรู้สึกเหมือนท่านศาสดา Apple จะบอกให้ไว้ข้างล่างนะ)

ใส่ได้สองซิม ตรงนี้สำคัญมากใครซื้อขอให้อ่านก่อน

ตัวเครื่องใส่ได้สองซิม – จริง, แล้วก็รองรับ 3G – จริง แต่ถ้าใครจะซื้อรบกวนอ่านตรงนี้จิ๊ดนึง เพราะผมเห็นคนเข้าใจผิดกันเยอะมาก
1. ใส่ได้สองซิม สามารถรอรับสายและโทรได้ทั้งสองซิม
2. ถ้าหากกำลังโทรซิมใดซิมหนึ่งอยู่ อีกซิมจะตัดสัญญาณเป็น "สายไม่ว่าง"
3. ช่องใส่ซิมสำหรับใช้ 3G มีแค่ช่องเดียว (บางรุ่นจะรองรับทั้งสองช่อง)
4. และ 3G ที่ว่านั่นรองรับแค่ความถี่ 850/2100 Mhz (ใช้ได้ทุกเครือข่ายยกเว้น AIS 3G เก่า)

แบตเตอรี่ขนาด 1600mAh เพียงพอสำหรับการใช้งานทั้งวัน เพราะเครื่องก็ไม่ค่อยได้สูบแบตเตอรี่อะไรนัก

ความหนาของเครื่องเมื่อเทียบกับเหรียญบาท หรือก็คือ 9.9 มิลลิเมตร

จับแล้วกระชับถนัดมือดีครับ ให้อารมณ์รู้สึกเหมือนกับ Motorola Atrix

สำหรับ ZTE Grand X V970M มาพร้อมกับ Android 4.0.4 แถมแพอีกหนึ่งอัน (คงไม่มีใครออกอัพเดทให้แล้ว) แต่ทีนี้ไม่ใช่ปัญหาเพราะว่ามันสามารถ Root เครื่องได้ และ ROM ต่างประเทศสามารถอัพได้ถึง Android 4.1 แน่ะ (ถ้ามีคนสนใจเดี๋ยวผมจะสอนวิธีทำง่าย ๆ ให้อีกทีครับ)

ตัวอย่างภาพถ่าย

สุดท้าย

เผื่อใครสนใจก็ลองไปซื้อดูที่งาน Mobile Expo วันนี้วันสุดท้าย เครื่องเดียวเขาก็ขายครับ 3,500.- แต่ถ้าใครไม่ทันผมคิดว่าร้านข้างนอกก็น่าจะราคาเดียวกันครับ ขออนุญาตไม่บอกชื่อร้านแล้วกันครับเดี๋ยวจะเป็นการโฆษณา (ถ้าอยากทราบหลังไมค์มาถามก็ได้ครับ) และถ้าหากใครมีคำถามหรือต้องการให้ทดสอบเพิ่มเติม สามารถทิ้งคำถามไว้ใน http://ireview.in.th/review-zte-grand-x-v970m หรือในกระทู้นี้ก็ได้ครับ ผมจะแวะมาตอบให้เป็นพัก ๆ

ที่มา : http://ireview.in.th/review-zte-grand-x-v970m
ชื่อสินค้า:   ZTE Grand X V970M
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่