วันมหิดล

ลูกกำลังจะเปิดเทอมอ.1 อยากทำร้านขายผลไม้เฉาะ บ้านอยู่ซอยมิสทีน ลูกเรียนรามคำแหง แต่สามีอยากให้ไปสอนหนังสือ จะเริ่มตรงไหน

กระทู้คำถาม
* เหตุที่อยากขายผลไม้เฉาะ เพราะอยากไปส่งลูกที่ดรงเรียนตอนเช้า และอยากไปรับลูกจากโรงเรียนด้วยค่ะ คิดว่าเป็นอาชีพที่เวลาสอดคล้องกับลูกมากที่สุดแล้วค่ะ และลูกเรียนในโครงการเด็กพิเศษ อยากมีเวลาให้เขามาก ๆ จริง ๆ เลี้ยงเองดูแลเองมาตลอดค่ะ
ความเดิม
* เคยเป็นมาร์เกตติ้งขายหุ้น แม่บอกให้ลาออกเพราะเอาเวลามาดูพอร์ตของตัวเองสนุกมากจนสูญเงินไปหายแสนอยู่
* ก่อนมีลูกเคยทำสินเชื่ออยู่ธนาคาร กลับบ้านช้าตลอด บางวันสองทุ่ม จะกลับไปทำอาชีพเดิมอีกมีหวังลูกแย่แน่ ๆ
* เคยสอนพิเศษคณิตศาสตร์ ซึ่งสามีอยากให้ทำมาก เพราะเงินดีจริง แต่ไม่อยากทำค่ะ เนื่องจากตอ้งสอนหลังเลิกเรียน
* เคยเป็นอาจารย์พิเศษ Finance มหาวิทยาลัยเอกชน แต่ก็อีกนั่นแหละ เป็นวันเสาร์ อาทิตย์
* จะขายของทางอินเตอเนท ก็ไม่รุ้จะขายอะไรดี เสียใจในตัวเองเหมือนกันที่คิดไม่ออก
++ ถ้าจะขายผลไม้จริงๆ จะเริ่มกันที่ตรงไหนยังไงดี แอบงงว่าทำไมสามีถึงโคตรไม่อยากให้ทำ เขาบอกว่าเทอจะบ้าเหรอจะไปนั่งหน้าดำ ๆ ตากแดดขายของ เทออยู่บ้านดีกว่ามั้ย เหตผลหน้าดำมันไม่น่าใช่นะ หรือเขาอาจจะอายที่เราผันตัวแบบสุดๆ
++ เคยคิดว่าอยากซื้อขายหุ้นให้เป้นอาชีพ แต่หลายคนห้ามจากประสบการที่เราเคยก่อไว้
++ หลัก ๆ คือ ต้องทำงานค่ะ จะได้มีเงินเก็บไว้ให้ลูก แต่ต้องดูแลลูกเป็นพิเศษค่ะ ลืมบอกไปว่าเรามีกันสามคนพ่อแม่ลูก ญาติผู้ใหญ่อยู่ ตจว.ทั้งหมดค่ะ
++ หรือมีอย่างอื่นอีก อยากได้คำแนะนำมาก ๆ ค่ะ ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ผลไม้เฉาะกำไรดีเว่อร์ค่ะ (หลังม.เรา ขายเเบบเป็นงานเป็นการเลยนะ)
คือไม่ใช่เเบบเป็นรถเข็น เขาทำเป็นตู้กระจกใส่ผลไม้ยื่นออกมาเลย
เเล้วของเยอะมาก อย่างปกติ เขาจะมี เเตงโม ฝรั่ง มะม่วง มันเเกว ชมพู่ ประมาณนี้
เเต่ร้านนี้เขาจะมี สาลี่ เเก้วมังกร เเคนตาลูป กระท้อน แอปเปิ้ล กล้วย มะม่วงสุก เงาะ ลำไย มังคุด บางวันอารมณ์ดีๆ เขาก็ขายทุเรียนด้วยนะ
อีกอย่างหนึ่งที่ทำควบคู่ไปด้วยได้ คือ น้ำผลไม้ปั่นค่ะ
เราไม่เเน่ใจว่าเขารับผลไม้ที่ไหนมานะ เเต่ จขกท ลองศึกษาดูก็ดีค่ะ

ที่จริง ถ้าทำเลให้นะ ขายผลไม้ เเค่ เช้า เที่ยง เย็น
เเล้วเวลาที่เหลือ ก็สอนหนังสือก็ได้ค่ะ
อาจจะเป็นพวกเด็กมหาวิทยาลัย ที่จะมาได้ช่วงกลางวัน

ขายดีๆ นะคะ ^^
แสดงความคิดเห็น
Preview