[CR]ค้างคืนเจ็ดคตกับจักรยาน

กระทู้รีวิว
สวัสดีน้า ๆ ทุกคนครับ
ผมปั่นอยู่ ถนนมิตรภาพ-เจ็ดคตหรือสบ.1003 ได้ปีกว่าแต่ไม่เคยไปนอนบนเจ็ดคตซักที
ครานี้ได้มีโอกาสไปลองนอนบนนั้น เลยลองทำรีวิวเล็กสำหรับผู้ที่สนใจทั้งขาอ่อนขาแรงได้รับชมกัน

ศูนย์ศึกษาธรรมชาติและท่องเที่ยวเชิงนิเวศเจ็ดคด-โป่งก้อนเส้า ตั้งอยู่ที่ ตำบลท่ามะปราง อำเภอแก่งคอย
จังหวัดสระบุรี การท่องเที่ยวที่น่าสนใจคือกางเต็นท์ เดินป่า และปั่นจักรยาน
เนื่องจากเขียนไม่เก่งจะขอรีวิวภาพประกอบบรรยายแล้วกันครับ

แผนที่ทางเข้าเจ็ดคตครับ โดยตัวศูนย์กับน้ำตกจะห่างกันราวๆ 7 กิโลเมตรตามทางถนน แต่ทางเดินป่าคงราวๆ 2 กิโลเมตร

รีวิวสำหรับจักรยานก็ต้องแนะนำทางปั่นและความชัน! เป็นอันดับต้น เพราะถ้าเตรียมตัวไม่ได้หมดสนุกแน่
น้องๆเขาใหญ่เลยครับเพราะ สูงต่ำต่างกัน 300 เมตร

ถนน สบ.1003 เป็นเส้นทางที่น่าปั่นมาก ถนนลาดยางมะตอยอย่างดี ไหล่ทางกว้าง ยาว 20 กม.ไปจนถึงน้ำตก
เรื่องยางรั่วนี้ไม่เคยเลยครับแม้จะเป็นยางเสือหมอบที่บอบบางก็ตาม

ถ้าตามถนนมาเรื่อยจะถึงทางแยกไปศูนย์กับน้ำตกเจ็ดคตครับ ราวๆ กม.14
ซ้ายขึ้นเขาไปศูนย์ / ขวาลงเขาไปน้ำตกเจ็ดคต วันนี้เราจะไปซ้ายกันครับ

จขกท.รีบแค่ไหนก็ไปไม่ทันมืดเสียก่อนครับ ปั่นท่ามกลางความมืดในป่าเสียวหลังดีเหมือนกันครับ
ใช้เวลาไปราว ๆ 16 นาทีกับระยะทางแค่ 2.3 กม.

คืนนี้เราจะนอนที่นี่กัน
รายละเอียดที่พัก
เต็นท์เช่า 2 คน 250 บาท
เต็นท์เช่า 3 คน 300 บาท
ห้องพักแอร์ 3 คน 800 บาท <<<<จขกท เลือกอันนี้ แพงไปสำหรับคนเดียวแต่ถือว่าบริจาคให้ศูนย์ละกันครับ (จริงๆมืดแล้วขี้เกียจและไม่มีแรงจะกางเต็นท์แล้วครับ)
>>>ที่เจ็ดคตกลางคืนดาวสวยมากครับ<<< เปิด App มือถือดูดาวเพราะดูเองไม่เป็น (บ้าจริง)

ทีเด็ดที่นี้ที่ต้องมาเลยครับ จุดชมวิวครับ ไม่ว่าจะขึ้นเช้าดูอาทิตย์โผล่หรือมาเย็นดูอาทิตย์ตก
ต้องปั่นขึ้นไป 100 กว่าเมตรครับ (1.2 กม) อมยิ้ม05 ใครขึ้นรวดเดียวจากหน้าอุทยานถึงจุดชมวิวได้ เขาใหญ่ก็เท่ากันครับ

ภาพแบบนี้ไม่น่าเชื่อว่าห่างจากกทมแค่ 100 กิโลเมตร

ขอปิดช่วงแรกครับ  ช่วงต่อไปชมพระอาทิตย์ขึ้น
ชื่อสินค้า:   ศูนย์ศึกษาธรรมชาติและท่องเที่ยวเชิงนิเวศเจ็ดคด-โป่งก้อนเส้า
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
Preview