อาการคันไม่ทราบสาเหตุ แต่คุณหมอจ่ายยารักษาโรคซึมเศร้า ???? ถูกหรือเปล่าคะ??

กระทู้คำถาม
เนื่องจากมีอาการคันมากทั้งตัว โดนเฉพาะตอนกลางคืน ไม่ทราบสาเหตุ เป็นมา 3 สัปดาห์ ไปพบแพทย์ผิวหนัง คุณหมอจ่ายยาทา ยา ฟีนาเฟคให้ทานตอนกลางวัน แบบไม่ง่วง(อันนี้รู้จัก)และ  ortrip 10 mg (Nortriptyline) ทานไปได้ 7 วันไม่มีอะไรดีขึ้นเหมือนไม่ได้ทาน เลยลองไปหาข้อมูลในinternet ระบุว่าเป็น ยาใช้รักษาโรคซึมเศร้า ไม่มีอะไรบอกถึงความเกี่ยวเนื่องในการรักษาอาการคันเลย

สรุป คือ ยานี้ มันรักษาเกี่ยวกับโรคที่เป็นได้ หรือ ไม่เกี่ยวกันเลยคะ อยากได้ข้อมูลก่อนจะไปพบคุณหมออีกครั้งค่ะ
ใครพอจะทราบ รบกวนด้วยนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
fenafed เป็นตัวยาแก้แพ้ชื่อ fexofenine เป็นชนิดง่วงน้อยครับ สามารถใช้แก้แพ้แก้คันก็ได
ORTRIP เป็นตัวยาNortriptylineนอกจากแก้ซึมเศร้า คลายเครียด แล้วยังลด ไม่ให้ตัวรับความรู้สึกคันบริเวณผิวหนังถูกกระตุ้นมากเกินไปได้ด้วยครับ จึงช่วยลดอาการคันได้ครับ แต่มักจะใช้กับอาการคันเรื้อรังครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview