วันปิยะมหาราช

ใช้ Galaxy Note 10.1 แล้ว line ไม่สามารถลงได้ครับ...ทำยังไงได้บ้าง?

กระทู้คำถาม
ปัญหาก็คือตาม "หัวกระทู้" ที่ตั้งน่ะครับ

เริ่มต้นคือ ผมซื้อ Galaxy Note 10.1 มาใช้งานทั่วไปตามปกติ...ส่วนมาก็ใช้ Sketchbook กับ Snote เรื่องเปื่อยน่ะครับ
การใช้ Internet ก็จะเป็น WIFI ที่ทำงานหรือบ้านเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้ใช้ Sim Net

ต่อมาออกนอกสถานที่บ่อยๆ เลยอยากใช้ 3G บ้าง ก็ไปเลือกโปร unlimted (2gb) ของ True H+ มาใส่กับเจ้าโน๊ตตัวนี้
แล้วได้เข้า App Store ลง Line ใช้งานกับเครื่องนี้ได้น่ะครับ...ใช้งานได้ตามปกติ ลื่น ไม่ติดขัดอะไร สติ๊กเก้อก็ไม่มีปัญหา...ตอนนั้น

มาคราวนี้...เมื่อวาน เกิดอาการแปลกๆ คือ Line ค้างครับ ส่งข้อความก็ไม่ไป มีสัญลักษณ์ลูกศรชี้ไว้ คล้ายบอกว่ารอส่ง...ไม่ปรากฏการอ่านจากคนรับได้ กี่ข้อความก็ค้าง

ผมก็คิดว่า...สงสัยมันคงเอ๋อๆ ตามปกติ แบบว่าเปิดโน่น นั่น นี่พร้อมกัน ก็อาจจะค้างไรประมาณนั้น

ก็ลองรีสต๊าร์ทใหม่...

เปิดอีกทีก็ยังปรากฏของข้อความที่รอส่ง และไม่มีปฏิกริยาอะไร ก็เลย Uninstall ออกดู เพราะติดขัดอะไร ก็ทำแบบนี้กับโทรศัพท์ได้ ตามที่เข้าใจ

ปรากฏว่า Line มันไม่มีใน Line application น่ะครับ...เหมือนที่โพสต์ในบอร์ดอื่นตามที่ Search

แต่มันก็โชว์ตัว app ให้เห็นจากการ Search ได้ ก็เลือกจากตรงนี้

(1)

.
.
.
มันกลับขึ้นมาว่า..."อุปกรณ์ของคุณไม่รองรับการใช้งานกับรุ่นนี้"

(2)

แหะๆ...เงิบๆ งงๆ ครับ...= ="

ตั้งสติ และทำสมาธิอยู่นาน...ก็เลยลองเปลี่ยนแนว เข้าไปดูที่ https://play.google.com/store/apps....
เพื่อลอง install จากทาง website ดู

>.< แป่วววววววววววว มันก็ขึ้นโชว์...ฟ้องเหมือนกัน แนวเดียวกันว่า..."คุณไม่มีอุปกรณ์ใดๆเลย

(3)

.
.
.
เงิบ...เป็นคำรบที่สอง...และมีครั้งต่อๆ ไปคือมันฟ้องว่ามีการติดตั้งไปแล้ว
ผมเคยลงผ่านเครื่องมือ SS อีกเครื่อง

ผมก็เลยคิดๆๆๆ เลยนึกไปถึง ประมาณแอบนึกเองครับว่า เพราะใช้ Google id เดียวกับโทรศัพท์หรือเปล่า? มันเลยฟ้องว่าติดตั้งไปแล้ว
เลยตัดสินใจครั้งใหญ่ด้วยการ Factory มันซะเลย

แล้วก็สร้าง Google id ใหม่สำหรับเครื่องนี้ แบบทำเป็นเนียนๆ ไป ห้า ห้า ห้า

ก็ผ่านกระบวนการลงรายละเอียดได้ตามปกติ แล้วก็ลองเปิด app line จาก store อีกที...ก็เหมือนเดิม ไม่เจอ เลืกตัวเดียวแบบภาพที่ (1) เจอแต่ก็ฟ้องว่า..."อุปกรณ์ของคุณไม่รองรับการใช้งานกับรุ่นนี้" ตามภาพที่ (2)

แฮ่กๆๆๆ

เข้าไปที่ play.google.com แสดงไอค่อนให้ติดตั้งได้ แต่ก็บอกว่า app ไม่สามารถทำงานร่วมกับ Hutch Samsung GT-N8000 ของผมได้
ตอนแรกก็มึน Hutch มาจากไหนฟระ เราใช้ True H นี่หว่า...(นึกไปมา หรือเกี่ยวกะ True take over hutch ไปแล้ว...แต่ก็งงอยู่ดี)

(4)

สรุปก็คือลงไม่ได้...มันไม่รองรับ

ผมก็ยังไม่ยอมแพ้ครับ...ศึกมหากาพย์แห่งอาณาจักรไลน์ นี้

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ก็เลยลองไปหา line file ข้างนอกลง Pc แล้วก็ส่งมาให้ที่เครื่อง SS note10.1 นี้
แล้วก็ลงเครื่องผ่าน App installer

(5)

ปรากฏว่า...ได้ครับ

ประหลาดใจ ประหลาดใจ ประหลาดใจ

ที่สึดแห่งความน่ายินดีปรีดา
กระบวนการให้ลงก็ตาม Step ลงเบอร์เครื่อง รอรับรหัส 4 หลัก
รหัส...ขึ้น
click "NEXT"

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่ไปครับ...ไม่มีปรากฏการณ์ใดให้ดำเนินการไปขั้นที่ 3 คือ Profile ได้...สงบที่ตรงนี้
เลยหยุดครับ

และมาตั้งกระทู้ถามเพื่อนผู้ทรงคุณวุณในห้องมาบุณครอง...ว่า

1.ท่านใดมีประสบการณ์เช่นนี้บ้าง?

2.พอมีแนวทางออก ทางแก้ไข ดำเนินการทางไหน?

3.ทำเช่นไร ผมถึงจะเล่น Line จากเครื่องนี้ได้บ้างครับ?

ปล.ผมเดามั่วๆ ว่ามันเกี่ยวกับ .apk อะไรหรือไม่? ถ้าเกี่ยวมันยังไง? รบกวนด้วยครับ

อมยิ้ม17 อมยิ้ม17 อมยิ้ม17
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ตอบ คห. 4-1 4-2 และ 5 ครับ

ผมลองไป Download file: line 3.4.2 apk ที่...
http://fullandroapk.blogspot.com/2013/01/line-free-calls-messages-342apk.html
มาลงที่คอม...ส่งไปที่ Note

แล้วก็ install app "line 3.4.2" ตัวนี้ผ่าน app installer (มีใน Play Store ติดตั้งเลยนะครับ)
ปรากฏว่าใช้งานได้...

ลองดูนะครับ ^^
แสดงความคิดเห็น
Preview