ช่อง T-new พูดเรื่องปฎิวัติ

กระทู้สนทนา
ผมเพิ่งดูจบเมื่อกี่เอง  เลยเอามาตั้งกระทู้นะ

หัวข้อของเขาคือ   เจาะลึกกองทัพ   จับกระแสปฎิวัติ  เกิดได้หรือไม่

ช่วงหลัง   ช่อง  t new  แรงกว่า ช่อง บลูสกายอีกนะ  

นอนดู ก็คิดตามไป      แม้จะ แอน เอียงไปมาก ก็ตาม   แต่ก็ได้อะไรมากมาย

แต่ตำหนิ พิธีกร 2 คน ด้วยว่า   การจะพูดอะไร นะ ไม่มีใครว่าหรอก  จะเอียงก็ไม่มีใครว่า

เพราะสื่อช่องคุณ มันคนละข้าง กับ  รัฐบาล      แต่  คุณเชิญ   พลเอก พัลลภ ปิ่นมณี   มาออกรายการคุณ  โดยโทรมาทางโทรศัพย์
หัดฟังเข้าบ้างซิ    พวกคุณมีธงในใจผมเข้า       แต่คนที่เชิญมานะ   เขาตอบคุณละ   ก็ฟังเข้าบ้างซิ    ถ้าไม่คิดจะฟังเขา
ไปเชิญเขามาพูดทางโทรศัพย์ทำไม       ผมไม่เข้าใจนะ

ส่วนเนื้อหา  ผมว่า   มั่ว มาก  กว่าจริงนะ  ในใจลึกๆ ผมว่า เจตนาพวกคุณคือ  พยามปุกระดมคนของพวกคุณที่ดู ออกมาเพื่อ
จุดชวน ให้  ประชาชน   เสื้อ เหลือง-หลากสี-ปชป    ตีกับ  พวกเสื้อแดง

เพื่อให้ทหารหาข้ออ้างในการปฎิวัติเสียมากกว่า      แบบนี้ละครับ  ที่ประเทศมันจะพัง   เพราะสื่ออย่างพวกคุณ

ไม่ใช่พวกคุณ พวกเดียวหรอกนะ  ที่รู้ว่า       การที่ทหารจะปฎิวัติ ได้นั้น  มันต้องมีเงื่อนไข  ก่อน

ผม และ เสื้อแดง  และ คนที่ตามการเมือง ก็รู้นะ         และ   ตอนนี้เงื้อนไข มีเพียง  1 ข้อเท่านั้นที่จะทำได้ เวลานี้

ทำอย่างไรให้ประชาชน ตีกัน  ทหารจะได้ออกมาได้

ผมไม่อยากเล่าเรื่องนี้ ในนี้มากนัก      เพราะ  บางเรื่องมันจะทำให้เกิดความแตกแยกทางความคิด
และ บางเรื่อง  มันเป็นเรื่อง ที่รู้เฉพาะกลุ่ม  

พี่น้องที่อ่านข้อความของผมครับ             ผมนะ มีธงอยู่ในใจละ   ว่า  หลังปฎิวัิติผมจะทำอะไร

พี่น้องทุกคนก็ถามตัวเองละกัน       ว่าถ้ามีการปฎิวัติจะทำอะไร         ขอโทษที่ผมเล่า ธงในใจของผมให้ฟังไม่ได้
เพราะมันสุ่มเสียง อะไรหลายอย่าง    และบางเรื่องมันเป็น   ความลับเฉพาะกลุ่มครับ

แต่สิ่งที่หนึ่งที่จะบอก ได้คือ      การปฎิวัติ  นั้น  มีคนคิดทำจริง  

และถ้าปฎิวัติสำเร็จ    เขาจะไม่ปล่อยอำนาจ กลับคืนมาสู่ประชาชน   อีกแล้ว เพราะอะไร หรือครับ

เพราะการปล่อยกลับมา    นั้นคือ เลือกตั้งใหม่........   ผมว่าทุกคน คลาดเดาได้ว่า    ใครจะชนะ

ประเทศจะโดดปิด......บอกได้เลยพวกเขาไม่แคร์  ครับ   บางเรื่องพวกเขาเตรียมการไว้แล้ว
หลายสิ่งที่เขาคิด   กับ  พวกเขาคิดมันต่างกันนะครับ    ฉะนั้นอะไรที่คิดว่าไม่ทำ   ไม่กล้า  นั้น พวกเขากล้าทำหมดละ

จริงๆไม่อยากพูดเรื่องนี้ในนี้ครับ        แต่อดไม่ได้   เพราะดู  T-NEWนี่ละ

คำถาม ก่อนจาก      ถ้าพวกคุณ   ไม่เอาระบบ   ปกครอง  แบบ  ให้มีการเลือกตั้ง       แล้วพวกคุณจะเอาระบบอะไรครับ
ถามพวก  คิดต่าง    (เสื้อเหลือง -หลากสี-   และ  ประชาธิปปัต)     แนะนำ   มาบ้างก็ดี

เผื่อผมและคนอื่นๆจะเห็นดีด้วย

ส่วนการปฎิวัติ    นะ    ถ้าเขาทำ    เขาจะทำสำเร็จ             เสื้อแดงอย่าโกรธผมนะครับ

เพราะทำเสร็จ  เขาจะประกาศ   เคอฟิว      ผมเชื่อ   จะมีคนบางกลุ่มครับที่กล้า  ถ้าท้าย   เคอฟิว

แต่พวกเขาจะกุมได้ก็แค่    กรุงเทพเท่านั้น       ฉะนั้น       ขอบอกพี่น้อง  เสื้อแดงนะครับ

ถ้าปฎิวัติเกิด ปล่อยเขาคุมกรุงเทพไป   พวกท่าน กลับไปจังหวัดของท่าน   แล้ว ก็จัดการเรื่องราวต่างของจังหวัดท่านครับ

ส่วนพวกที่เป็นกลางครับ               ท่านก็คิดเอานะครับ หลังปฎิวัติท่านจะทำอะไร

แต่ขอบอกได้เลยนะครับ    จะมี   ประชาชน บางส่วนไปร่วมกับทหาร   เพื่อ  สุ้กับเสื้อแดง  บางส่วน  ที่จะต่อต้านการปฎิวัติของพวกเขา

ฉะนั้น ฝ่ายปฎิวัติ  จะมี   ประชาชนบางส่วนไปร่วมกับทหาร      คราวก่อนที่จริงไม่แพ้นะครับ

เพียงแต่ เสื้อแดงเขายอมแพ้ครับ     ถ้าวันนั้นแกนนำไม่ยอม   บางที เรื่องอาจลามไปไกลกว่าที่คิดไว้ก็ได้

ใครที่ด่าเสื้อแดงนะ   ขอให้คิดไกลอีกหน่อยนะครับ     ส่วนใครผิดใครถูก   หาดูในยูทูปครับ  

แต่คราวนี้ถ้าทำอีก     มันลามปานปลายแน่นอน  บอกได้แบบนี้

สุดท้ายอยากจะบอกว่า             อย่าทำเลยปฎิวัตินะ   อำนาจพวกคุณอยู่้ได้ก็ไม่นาน  หาวิธีการที่นุ่มนวนดีกว่า

มีวิธิีอีกเยอะ  ที่  จะทำให้  รัฐบาลที่พวกคุณ ไม่ชอบ   ไม่ได้บริหารประเทศ    ลองหาดูครับ

และอยากจะบอกพวกที่เป็นกลางมาอ่านด้วยว่า
                                           ถ้าไม่เอาระบบ  ประชาธิปไตย  แบบ  ให้มีการเลือกตั้ง

แล้วจะเอาระบบอะไรครับ                  คิดเอานะครับ

อย่าไปเชื่อพวกที่  ที่อ้างว่า   เผด็จการเสียงข้างมากเลย    มันมัวครับ      ไม่เชื่อลองถามดูก็ได้ว่า

ถ้าไม่เอาระบบ  ประชาธิปไตย แบบให้มีการเลือกตั้ง    จะเอา  ระบบอะไร          คนเหล่านี้จะไม่ตอบคำถามนี้หรอกครับ

เพราะเขาตอบไม่ได้ยังไงครับ

""""นี่เป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวผมครับ """""""""""""""""

ใจลึกๆๆอยากพูดอะไรต่ิอมิอะไรมากกว่านี้   แต่พูดไปมันทำให้เกิดความแตกแยก และคำถามตามมา มากมาย
ก็พูดได้แบบนี้ละ
แสดงความคิดเห็น
Preview