ต้นข้าวที่งอกจากแกลบดิบนี่มันสมบูรณ์พอที่จะลองนำมาเพาะพันธุ์ได้ไหมฮะ

กระทู้คำถาม
คือว่า ซื้อแกลบดิบมาคลุมดินนู่นนี่นั่นฮะ แล้วก็รดน้ำกันไปรดน้ำกันมามันก้อมีต้นตอนแรกก็นึกว่าหญ้างอกขึ้นมากันใหญ่เลย พอไปดึงๆ ดู อ้าว ติดรากติดโคนขึ้นมา ต้นข้าวนี่นา...

อยากทราบว่า ข้าวพวกนี้เราเพาะต่อไปจนได้อายุแล้วลองเอาไปปักดำแบบปลูกในกระถางหรือบ่อซีเมนต์ดู จะมีความสมบูรณ์พอที่จะพัฒนาไปเป็นต้นข้าวที่ออกรวงตามปกติได้ไหมฮะ..

ขอบคุณฮะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ข้าวที่งอกปลูกต่อได้นะครับ แต่ไม่มั่นใจว่าจะเป็นข้าวอะไร เป็นข้าวที่ปนมาหรือเป็นข้าวหลัก ถ้าเป็นข้าวปนก็ปลูกไปแล้วเสียเวลา

ข้าวดีด คือข้าวปนในนาข้าวประธานที่ชาวนาปลูกครับ เป็นปัญหาวัชพืชที่สร้างความเสียหายมากเนื่องจากข้าววัชพืชนี้โตเร็วมาก และมีกรณีโตเต็มและล้มทับนาจนเสียหายไม่ได้เกี่ยว การกำจัดก็ยากเพราะเป็นข้าวเช่นเดียวกับข้าวประธานทำให้ใช้สารกำจัดวัชพืชไม่ได้ แม้ปัจจุบันจะมียาที่ฆ่าวัชพืชแต่ข้าวไม่ตาย (วัชพืชตัวนี้เป็นข้าวเช่นเดียวกันจึงไม่ตายเช่นกัน) คาดว่าการระบาดเกิดจากเมล็ดข้าวดีดติดไปกับรถเกี่ยวข้าวจึงระบาดไปทั่วดดยเฉพาะนาข้าวในเขตภาคกลางนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview