มิคาสะทำเอา อยากมี Sixpack มาชวนเล่นกล้ามท้องกันค่ะ

กระทู้สนทนา

ช่วงนี้ติด Titan ชอบ mikasa มากกกก เป็นสาวที่มีสเน่ห์ แมน เข้มแข็ง แถมยังมี Sixpack นี่แหละนางเอกของยุคสมัยนี้
ทำเอาเราต้องไปหาข้อมูลการเล่นกล้ามท้องเลย (ปกติวิ่งมาราธอนอย่างเดียว)
เลยเอาข้อมูลมาแบ่งปันกันค่ะ ชวนเพื่อนๆ มา build sixpack
ไม่รู้เราเป็นคนเดียวไหม ชอบหาแรงบันดาลใจจากเกม/การ์ตูน/เมะ แบบนี้บ่อยๆ ^_^

นอกจากนี้ มีข้อผิดพลาดของการ sit up ที่มือใหม่มักพลาดกันมาฝากด้วยค่ะ

( ที่มา http://doodeefitness.exteen.com/20120628/abs-sixpack )

ข้อควรระวัง1

ถ้าเป็นท่าบริหารที่ใช้ลำตัวท่อนบนเป็นลักษณะขึ้น-ลง(เพื่อกล้ามท้องมัดบน)
สิ่งที่ห้ามทำคือเราห้ามหลังแอ่นครับ
เพราะว่าหากเราแอ่นหลังนอกจากเราจะไม่ได้ใช้แรงส่วนกล้ามเนื้อท้อง
ยังจะส่งผลให้เกิดอาการบาดเจ็บที่หลังได้ด้วย
หากเรายังเป็นมือใหม่หัดยกควรจะเริ่มจากท่าที่ไม่ต้องยกตัวท่อนบนมาก เช่นท่า crunch
คือยกตัวตั้งแต่กลางหลังขึ้นไป โดยยกขึ้นตัวมาแค่30องศาก็เพียงพอครับ

ภาพจาก : http://www.mensfitness.co.uk/

ข้อควรระวัง2

ภาพจาก : หนังสือ strength training anatomy edition 2

ถ้าเป็นท่าบริหารที่ใช้ขายกขึ้น-ลง (เพื่อกล้ามท้องมัดล่าง)
สิ่งที่ห้ามทำคือเราห้ามให้เกิดช่องว่างระหว่างพื้นกับหลังเราครับ
เพราะแบบนี้อาการบาดเจ็บที่หลังจะเกิดแน่นอน
ลักษณะที่ทำให้เกิดเหตุการแบบนี้คือ เราลดขาลงต่ำเกินครับ
และกล้ามท้องของเราก็ยังไม่แข็งแรงพอที่จะยึดน้ำหนักของท่อนขา ทำให้หลังแอ่น
ผมแนะนำว่าช่วงแรกๆไม่ต้องลดขาลงมาถึงขึ้นเกือบขนานกับพื้นเหมือนกับในรูปครับ
ให้เราลดลงมาในระดับ 45 องศาก็พอ และยกขึ้นไปใหม่ครับ

ข้อควรระวัง3

ภาพจาก : หนังสือ strength training anatomy edition 2

หากเป็นท่าที่ต้องมีการนำมือไว้บริเวณหัว
สิ่งที่ห้ามทำคือเราห้ามนำมือมาคล้องไว้ด้านหลังหัวครับ
เพราะหากเราเกิดต้องยกตัวและแรงของกล้ามท้องเราหมด
ร่างกายเราจะเกิดปฏิบัติการจิกหัวใช้ทันที ...
คือเราจะพยายามดันหัวเราขึ้นมา เพื่อให้เรายกตัวขึ้นได้
แต่จริงๆการทำแบบนี้นอกจากจะไม่ช่วยแล้ว ยังทำให้เราเกิดอาการคอเคล็ดได้ครับ
พอมือเราดันหัว แน่นอนหัวเราก็ดันสู้ ดันกันไปดันกันมา คอนี่แหละครับรับภาระทั้งหมด
สิ่งที่เราควรทำคือ นำมือแตะไว้บริเวณใบหูก็เพียงพอแล้วครับ

อยากมีกล้ามท้องแบบมิคาสะจังเลยย ปีนี้จะทันมั้ยเนี่ย 55
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview