ชามีอายุการเก็บไว้ได้นานแค่ไหนคะ

กระทู้คำถาม
วันนี้ไปเจอชาเก่าบนชั้นวางมากล่องนึง น่าจะซื้อมาได้ประมาณปีละค่ะ สีซีดๆ หม่นๆ แห้งกรอบ ไม่รู้มันเสียหรือยังอ่ะ
ด้วยความเสียดายก็เลยชงกินหยิบมือนึงค่ะ ปรากฎว่ารสชาติก็ยังเหมือนเดิมนะ เพียงแ่ต่อายุและคุณภาพของมันไม่รู้หมดหรือยัง
อยากรู้จังค่ะว่าชามีอายุการเก็บไว้ได้นานแค่ไหนคะ ถึงจะรับประทานไม่ได้แล้ว
แล้วชาแบบไหน กินกับกาแฟดี ถึงจะอร่อยกลมกล่อมเข้ากันได้ดี หรือกาแฟชนิดไหนที่กินกับชาถึงจะรสชาติลงตัวสุดๆ น่ะค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่