ใช่น้ำคร่ำรึเปล่า

กระทู้คำถาม
ตั้งครรภ์ได้ 37 สัปดาห์แล้วคะ แล้วพอดีวันนี้ยืนล้างจานอยู่ ก็มีน้ำไหลออกมาคะ
แบบไม่ทันตั้งตัว หรือไม่มีอาการเตือน ไหลออกมาเยอะพอสมควร
ก็เลยรีบไป ร.พ. แล้วหมอก็ตรวจภายใน ดูช่องคลอด วัดคลื่นหัวใจ
แล้วก็วัดการบีบตัวของมดลูก ปรากฏว่าปกติดี ยังไม่ถึงเวลาคลอด แต่ว่าพยาบาลบอกว่าท้องแข็งตลอดเวลาเลยนะ
และหมอก็ให้กลับบ้านก่อนเพราะยังไม่ถึงเวลาคลอด และก็บอกว่าเป็นแค่มูกใส ไม่ใช่น้ำคร่ำ
แต่ฉันรู้สึกว่าน้ำมันออกเยอะมาก แล้วพอดีตอนตั้งครรภ์แรกๆ ได้ไปเจาะน้ำคร่ำตรวจธาลัสซีเมียมา
ก็เลยไม่สบายใจ กลัวว่าจะเป็นน้ำคร่ำรั่ว เพราะหมอก็ไม่ได้บอกว่ามีน้ำคร่ำเหลืออยู่ในท้องรึเปล่า
กลัวน้ำคร่ำจะแห้ง กลัวลูกเป็นอันตราย เพราะกว่าจะไปหาหมออีกรอบก็อีกตั้ง 3 วัน
(หมอที่ฝากครรภ์นัดไว้ แต่วันนี้ที่ไปเจอเป็นหมอเวร)
ก็เลยอยากจะถามว่ามีคุณแม่คนใหนเคยเป็นแบบนี้มั้ยค่ะ และมีวิธีการตรวจสอบมั้ยคะว่า
น้ำคร่ำเรายังมีอยู่มั้ย (ตอนนี้ไม่สบายใจเลยคะ) รบกวนด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview