เชิญชมภาพวาดชุดเกาหลีโบราณ

กระทู้คำถาม
ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ในพันทิพย์นานมากแล้วเพราะต้องไปอยู่ต่างประเทศนานหลายปีทำให้ไม่สะดวก นี่เป็นกระทู้แรกในรอบหลายปี ผมเลยอยากนำเอาผลงาน(อดิเรก)มานำเสนอ ประเดิมด้วยภาพแฟชั่นสเกตช์ชุดเกาหลีโบราณ jeok ui จ็อกอี อ่านผิดขออภัยครับ ผมวาดร่างด้วยดินสอจากนั้นลงหมึกดำแล้วจึงลงสีโคปิคทับอีกรอบ เทคนิคคล้ายๆสีน้ำเลยครับ

ชุดแรกเป็นชุดจ็อก-อี สีฟ้า เริ่มใส่ในสมัยจักวรรดิเกาหลีเมื่อปี1897สมัยkingโกจง โดยก็อปปี้มาจากชุดจีนสมัยราชวงศ์ซ้อง

ชุดนี้มีเพียงจักพรรดินี หรือ crown princess เท่านั้นที่ใส่ในพิธีcoronation หรือ อภิเษกสมรส ทำจากผ้ายกดอกลายไก่ฟ้า138 คู่ และดอดพลัม 160 ดอกซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของจักวรรดิเกาหลี มีตรามังกร5เล็บสำหรับจักพรรดินีและ4เล็บสำหรับcrown princessขอบชุดและปกขริบแดงปิดทองด้วยลายมังกร ชุดนี้จะใส่กับ แดซู หรือวิกผมขนาดใหญ่ ปักด้วยปิ่นปักผมครับ ถ้าสังเกตุในละครเกาหลีจะเห็นว่าจะมีนางในติยประคองเสมอเพราะชุดหนักและเคลื่อนไหวลำบากครับ

อันนี้เป็นชุดจ็อกอีเหมือนกันครับแต่ใส่ช่วงก่อนสมัยจักวรรดิ ที่ต้องใส่สีแดงเพราะสมัยนั้นเกาหลีอยู่ในรัฐอารักขาของจีนจึงผู้ปกครองมีสถานะเป็นอ๋องเท่านั้นจึงไม่สามารถใส่ชุดสีฟ้าได้ครับ

ชุดสมัยราชวงศ์ซ้องที่เกาหลีเอามาเป็นแบบต่างกันแค่มงกุฎครับ
ติชมภาพวาดของผมได้นะครับ ยินดีรับฟังและแบ่งปันครับยิ้ม

via Pantip Talk
แก้คำผิดคับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview