วันฮาโลวีน

หนังสือเรียนภาษาอังกฤษเล่มแรกของผม English is Fun

กระทู้สนทนา
เรื่องต่อไปนี้เป็นเรื่องเศร้า กรุณาเตรียมผ้าเช็ดหน้าไว้ด้วย ยิ้ม

...นี่คือหนังสือเรียนภาษาอังกฤษเล่มแรกของผม
ด้วยความที่ผมเรียนหนังสือจากโรงเรียนแถวบ้านในต่างจังหวัด ผมเริ่มเรียนภาษาอังกฤษเป็นครั้งแรกตอนประถมศึกษาปีที่ 5 หนังสือเรียนภาษาอังกฤษเล่มแรกของผมคือ ENGLISH IS FUN

(จริงๆ หนังสือเล่มนี้มีทั้งหมดสี่เล่ม ป.5 จะเรียน ENGLISH IS FUN เล่ม 1 และ 2 ส่วนป.6 จะเรียนเล่ม 3 และ 4)

ป.5 ของผม ได้เริ่มท่อง ABC เป็นครั้งแรก
    ป.5 ของผม รู้จักคำศัพท์แค่เพียง CAT BAT DOG
    ป.5 ของผม ประโยคภาษาอังกฤษประโยคแรกของผมก็คือ WHAT IS THIS? และคำตอบของมันก็คือ THIS IS A CAT.
    ตามมาด้วยประโยคที่สองก็คือ WHAT IS THAT? และคำตอบของมันก็คือ THIS IS A DOG.
    ความทรงจำแรกของผม ภาษาอังกฤษเป็นเรื่องสนุกมาก ผมสามารถทำเกรดได้ดีมากในวิชานี้

แต่เมื่อมาเรียนระดับมัธยมศึกษา ภาษาอังกฤษกลับเป็นยาขมสำหรับผมเป็นอย่างมาก เพราะไม่เข้าใจสิ่งที่ท่านอาจารย์สอน ทำให้ผมเกลียดวิชาภาษาอังกฤษ และผลการเรียนก็แย่ลง

มาถึงวันนี้ผมรู้สึกเสียใจว่า ตัวเองเป็นคนที่พื้นฐานทางภาษาอังกฤษไม่ดีเอาซะเลย และชอบคิดว่า "ตอนเด็กๆ น่าจะขยันเรียนมากกว่านี้นะ"

ยังคงแอบคิดถึงความสนุกในการเรียนภาษาอังกฤษตอนชั้นเรียนประถมเป็นอย่างมาก

ทำให้ผมเกิดความรู้สึกอย่างหนึ่งขึ้นมาว่า

"ระบบการศึกษาไทยกำลังหลงทางหรือเปล่า?"

ทำไมไม่ทำให้เด็กอยากเรียน ทำให้เด็กอยากเรียนด้วยความรู้สึกสนุก เรียนเพื่อมิได้แข่งขันกันอย่างเอาเป็นเอาตายเพื่อให้ได้เรียนโรงเรียนดีๆ มหาวิทยาลัยดังๆ

ผมเห็นแต่เด็กต้องเรียนกันอย่างหนักกันตั้งแต่เด็ก ได้รับความกดดันตั้งแต่ยังตัวเล็กๆ ด้วยคำที่สั้นๆ ว่า "เพื่ออนาคตที่ดี"

เราผิดพลาดอะไรไปหรือเปล่า?

สุดท้ายนี้ ผมแอบหวังว่า ระบบการศึกษาในบ้านเมืองของเราจะได้รับการเหลียวแลที่มากกว่านี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview