(ถาม) วิธีการจ่ายเงินใน Alibaba, Aliexpress และอัตราภาษีขาเข้าค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีพี่ๆชาวพันทิปทุกท่าน พอดีหนูเพิ่งเริ่มธุรกิจค่ะ ตอนนี้เรียนอยู่ปี 1 อยากหารายได้แบ่งเบาภาระของพ่อกับแม่ในการใช้จ่ายและอยากหาประสบการณ์การทำธุรกิจแบบ SME ดู พอดีไปเจอเว็บ Alibaba, Aliexpress ซึ่งเป็นเว็บขายส่งพวกของต่างๆ เสร็จแล้วพอดีสั่งของไปแล้วแต่ไม่สามารถจ่ายผ่าน Mastercard credit card ของแม่ได้ แม่บอกว่ามีคนจากธนาคารโทรมาถามว่าเราสั่งซื้ออะไร แล้วแม่เราไม่ทราบว่าเราสั่งอะไรไปบ้าง (แต่ขออนุญาติใช้บัตรเครดิตของแม่เรียบร้อยแล้ว) จึงบอกไปว่าลูกเป็นคนออเดอร์ไป แล้วเจ้าหน้าที่เค้าก็บอกว่าให้ลองใหม่อีกที แต่จนตอนนี้ก็ยังไม่อนุมัติเลยค่ะ จ่ายไม่ได้ซะทีทั้งๆที่ก็สั่งไปแค่ 160 กว่าดอลล่า วงเงินก็ยังเหลืออีกเยอะ จึงอยากสอบถามว่า ใครรู้วิธีการจ่ายเงินในเว็บนี้นอกจาก Mastercard,Visa,WesternUnion และ Bank transfer คือว่าจะจ่าย Paypal แต่ Paypal อยู่นอกเหนือจากที่กล่าวมาข้างต้น เงื่อนคือถ้าไม่จ่ายเงินใน 4 แบบนั้น จะไม่รับประกันการสั่งซื้อของเราอ่ะค่ะ (ถ้าจ่ายในแบบ 4 อันนั้น จะรับประกันการสั่งซื้อ การันตีสินค้า แล้วก็ refund เต็มจำนวนถ้าไม่ได้ของ) ถ้าใครรู้วิธีอะไรอีก หรือซื้อของในเว็บเหล่านี้บ่อย ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

สำหรับเรื่องภาษี หนูไม่มั่นใจค่ะว่าจะต้องจ่ายมั้ยเพราะออเดอร์ในราคาไม่ได้สูงอะไรมาก เพราะเป็นช่วงทดลองออเดอร์มารีวิวให้ลูกค้าอ่ะค่ะ โดยปกติแล้วกรมสรรพากรเค้ามีวิธีการตรวจสอบของยังไงบ้างอ่ะคะว่าของแบบไหนจะโดนภาษีบ้าง หรือเค้าสุ่มเปิดกล่อง?? เพราะตอนที่หนูอยู่ต่างประเทศ พ่อกับแม่เคยส่งยาสามัญกับเน็ตบุ๊คไปให้น้ำหนักทั้งหมด 10 กก.แล้วติ๊กว่า Gift ก็ไม่โดนอะไร หนูกลัวโดนภาษีเยอะอ่ะค่ะ เพราะตอนนี้ลงทุนอยู่ ยังไม่มีรายได้ต้องยืมพ่อกับแม่แล้วก็เงินเก็บตัวเองมา และยังไม่อยากขาดทุนด้วย แต่ถ้าเผื่อในอนาคตธุรกิจของหนูพอจะขยับขยายมีออเดอร์เข้ามาเยอะๆ (ตอนนี้ยังไม่มีซักคนเลยค่ะ เปิดได้ 2 อาทิตย์ละ) จึงอยากรู้อัตราภาษีขาเข้าเวลานำเข้าสินค้าแบบทีละเยอะๆไว้ก่อนอ่ะค่ะ เป็นความรู้เผื่อไว้ในอนาคต

ยังไงพี่ๆท่านไหนเป็นกูรูในด้านนี้ช่วยแนะนำน้องคนนี้หน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview