นำสัตว์มาเลี้ยง บาปหรือไม่บาป!

กระทู้สนทนา
ตอนแรกผมก็คิดทั้งวันเลยนะครับ ว่าจะเอาสัตว์เลี้ยงมาเลี้ยงดีหรือไม่ จะเอามันมาแล้วดูแลมันได้ดีหรือปล่าว เอามาแล้วพอมันโตจะต้องเอามันไปทำหมัน จะดีหรอ ตอนแรกก็ตัดสินใจแล้วว่าจะไปรับมันมาเลี้ยงแหละ!! ดอกไม้

ก่อนปิดคอมพิวเตอร์ก็เลยลองเซิทในเน็ตดูว่ามีอะไรให้คิดดีๆ บ้างๆ
ก็ได้อ่านเว็บนี้มายิ้ม

http://patra-write-read.blogspot.com/2010/05/blog-post_1684.html

พออ่านแล้ว เลยตัดสินใจอย่างหนักแน่น ไม่เอามันมาเลี้ยงละกัน ไม่อยากสร้างภาระผูกพันธ์กันไป พอเอามันมาก็ต้องให้มันมาอยู่ในบ้านทั้งวัน ไม่ได้มีอิสระไปเที่ยวเล่นไหนๆตามใจ เพราะว่าเราไม่กล้าปล่อยมันไปแน่ๆ กลัวเป็นอันตราย
สุดท้ายก็เลยคิดว่า ต่อไปคงให้อาหาร หมาแมวจร ที่เจอเหมือนเดิมละกัน แค่นี้ก็คงพอ

ฝากถึงใครที่อยากหาสัตว์เลี้ยงมาเลี้ยงนะครับ ใช้สติตัดสินใจก่อนว่าคุณมีความรับผิดชอบพอไหมที่จะเลี้ยงมัน ไม่ใช้พอเลี้ยงแล้ว เบื่อก็ไม่ดูแล พอไม่อยากเลี้ยงก็เอามันไปปล่อย เป็นภาระของสังคมอีก ตัดสินใจดีๆ นะครับ ด้วยความหวังดี ไม่งั้นมันจะเป็นตราบาปในใจคุณตลอดไป
จุ๊บๆ ""แต่ยังไง ผมคิดว่า เพื่อนๆ ทั้งหลายที่เลี้ยงสัตว์เป็นอย่างดี ดูแลมันราวกับมันเป็นมนุษย์อย่างเราๆ ผมว่าพวกคุณได้ทำในสิ่งดีๆ แน่นอนครับ!!!""
แสดงความคิดเห็น
Preview