การขอวีซ่าแต่งงานกับคนเยอรมันยากไหม

กระทู้คำถาม
สวัดดีค่ะ ดิฉันอยากสอบถามข้อมูลการขอวีซ่าแต่งงานที่เยอรมันยากไหมค่ะ
           ดิฉันกับแฟนคบกันมาได้ 2 ปีแล้ว และเขาก็มาหาประมาณ 4-6 ครั้งได้แล้วค่ะ เราตกลงที่จะแต่งงานกันในปีนี้ ที่เมืองไทย และที่เยอรมัน
ตอนนี้ดิฉันกำลังจะเรียนภาษาเยอรมัน A1 เพื่อที่จะใช้ในการยื่นวีซ่าขอสมรสในเยอรมันค่ะ แฟนทำงานได้ เงินเดือนประมาณ 2,800 euro หลังหักภาษี แต่ดิฉันกังวลว่าระหว่าเราทำงานอยู่และเรียนภาษาไปด้วย กับลาออกเพื่อที่จะไปเรียนอย่างเดียวอย่างไหนจะดีกว่ากัน เพราะดิฉันก็เกรงว่าการยื่นขอวีซ่ามันจะยากมาก เพราะงานที่ทำอยู่มั่นคง และมีภาระที่จะต้องส่งเสียมารดาด้วยค่ะ และอยากทราบว่าเรียนที่เกอเธ่ หรือเรียนที่ไหนก็ได้เหมือนกัน

ขอรบกวนช่วยให้ข้อมูลด้วยค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
วีซ่าไปแต่งงาน  ไม่ยากหรอก  ถ้าแฟนคนเยอรมัน มีหน้าที่การงานดี ก็ไม่มีปัญหาเลย

เห็นว่า  มีงานการที่มั่นคง และมีภาระส่งเสียมารดา  ก็อยากเตือนว่า  ควรพูดคุยตกลง กับ ว่าที่สามีให้เรียบร้อยก่อนนะคะ

เพราะหากคุณจะแต่งงาน  และย้ายมาอยู่กับสามีที่เยอรมัน  คุณจะหางานดีและมั่นคงอย่างในเมืองไทยนั้น  ยากมากๆ

เรื่องเรียนภาษาเยอรมัน  เรียนที่ไหนก็ได้  เพียงแต่ตอนสอบ จะต้องไปสอบรับใบประกาศ A1 ที่เกอเธ่  เท่านั้น

เรื่องจะยังทำงาน หรือ ลาออกมาเรียนอย่างเดียว  คุณปรึกษา  ว่าที่สามีคุณ  จะดีกว่า
แสดงความคิดเห็น
Preview