แรงโน้มถ่วง กาลิเลโอ vs นิวตัน

กระทู้คำถาม
สงสัยอ่ะครับ เรื่องแรงโน้มถ่วงของโลก
จำได้ว่า นิวตันเป็นคนค้นพบคนแรก
แล้วกาลิเลโอเกี่ยวอะไรด้วยอ่ะครับ
เหมือนเคยได้ยินว่า เป็นคนค้นพบเหมือนกัน
และสรุป ใครพบกันแน่?

ที่บอกว่า กาลิเลโอ เป็นคนค้นพบว่า
วัตถุใดๆ เมื่อตกลงจากที่สูงเท่ากัน จะตกลงสู่พื้นพร้อมกัน
โดนทดลองที่หอเอน แล้วก็ปล่อยระหว่าง ขนนกกับอะไรอีกอย่าง ใช่ป่าวครับ
จำไม่ได้ แต่สงสัยว่า มันหล่นพร้อมกันจริงเหรอครับ
ตามความคิดผม วัตถุหนักมันก็ต้องตกสู่พื้นก่อนวัตถุเบาสิครับ
แต่เพื่อนมันบอกว่า วัตถุสองอันหนักไม่เท่ากัน แต่ตกสู่พื้นพร้อมกัน
ผมเลยงงครับ อธิบายที ว่าอันไหนถูก อันไหนผิดครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่