รถวิ่งๆอยู่เครื่องดับ ไฟเตือนน้ำมันเครื่องขึ้น ฟิวส์ขาด เกิดจากอะไรครับ

กระทู้คำถาม
สืบเนื่องจากเมื่อวานนี้ รถผม ไฮทอล์คปี 99 เลขไมล์ 19X,XXX

ขับออกจากบ้านมา แล้วปรากฏว่าเครื่องดับกลางซอย ไฟเตือนน้ำมันเครื่องขึ้นแดง เลยรีบนำรถเข้าข้างทาง เปิดกระโปรงตรวจสอบ มีควันนิดหน่อย
ดึงที่วัดน้ำมันเครื่องขึ้นมาดู พบว่าเหลืออยู่ครึ่งนึง เลยจัดการเติม แล้วหาพี่วินไปซื้อฟิวส์ 15A มาเปลี่ยน(ที่อู่แถวนั้นมีแต่ 20A เลยเอามาก่อน)
กลับมาจัดใส่ที่รถ ก็ใช้ขับไป-กลับ ทำงานได้ตามปกติ

ต่อมาตอนเช้าวันนี้ ออกจากบ้านมา เกิดอาการเครื่องดับกลางซอย (อีกแล้ว) อาการเดิมครับ ไฟน้ำมันเครื่องขึ้นแดง และฟิวส์ขาด
แต่...ครั้งนี้ผมมั่นใจว่าน้ำมันเครื่องเต็ม เพราะพึ่งเช็คมาเมื่อเช้า เลยนำรถเข้าข้างทาง และเปิดกระโปรงตรวจสอบเหมือนเดิม
ก็เช็คน้ำมันเครื่องอีกรอบ ก็เต็มครับ เลยให้พี่วินพาไปซื้อฟิวส์ (อู่เดิม) อีกรอบ กลับมาจัดการเปลี่ยน สตาร์ทติดแล้ว
แต่ยังแหยงๆอยู่กลัวเครื่องมีปัญหา ไม่กล้าขับไกล เลยขับไปจอดไว้ก่อน แล้วขับมอไซมาทำงานแทน

เลยอยากถามเพื่อนๆว่าอาการแบบนี้ รถผมเป็นอะไรกันแน่ครับ ควรเริ่มเช็คจากอะไรดี

ปล.รถผมติดแก๊ส LPG ตอนที่เครื่องดับใช้โหมดแก๊สอยู่ แต่แก๊สเต็มนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่