วันภาษาไทยแห่งชาติ

ขอถามเรื่องศาสนา Shinto ในญี่ปุ่นหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
คือผมสงสัยว่า State shinto กับ Shrine shinto นี่เหมือนกันไหมครับ
เท่าที่ผมเข้าใจคือ เหมือนกัน State/Shrine shinto เกิดขึ้นหลังสงครามโลกครั้งที่สองเพื่อเหมือนกับเป็นสภานที่สร้างชาตินิยม
แล้วก็เคารพจักรพรรดิเป็น Kami
อ้อ แล้วก็ได้รับการสนับสนุนทางด้านการเงินจากรัฐบาลด้วย

แต่ว่า Sect shinto นี่เหมือนเป็นเหมือนกับชาวบ้านทำกันเอง คล้ายๆองกรอิสระ
ศาสนาพุทธกับคริสต์ ก็เป็นหนึ่งใน sect shinto

ผมเข้้าใจถูกไหมครับ รบกวนด้วยครับผม
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview