เรียนถาม คุณหมอสูติ ประจำเดือนมาแค่ 2 วัน สงสัยว่าตั้งครรภ์รึเปล่า รบกวนด้วยค่ะ

กระทู้คำถาม
เริ่มรับประทานยาคุมกำเหนิดแบบ 21 วัน แผงแรกวันที่ 28 มค 56 หมดแผงวันที่ 17กพ56 หลังจากนั้นประจำเดือนมาวันที่ 21กพ56
เริ่มทานแผงที่สอง วันที่ 25 กพ 56 หมดแผงวันที่ 17 มีค 56 ประจำเดือนมาวันที่ 21 มีค 56
หลังจากนั้นก็ไม่ได้ทานยาคุมกำเหนิดแผงที่3ค่ะ
จากนั้นมีพสพวันที่ 10 เมษ 56 หลั่งด้านใน และได้ทานยาคุมฉุกเฉินไปทานครบและถูกต้องทั้ง 2 เม็ดค่ะ
หลังจากนั้นวันที่ 22 เมษ 56 ตอนเช้าปวดท้องเหมือนประจำเดือนจะมา แล้วประจำเดือนก็มาค่ะ ก็เลยซื้อยาคุมกำเหนิดแบบ 21 วันมารอทานวันที่ 23 เมษ 56
พอทานไปได้เม็ดแรก ในวันที่ 23 เมษ 56 ก่อนนอนตอนสี่ทุ่มค่ะ แล้ววันที่ 24 เมษ 56 ประจำเดือนก็มาน้อยลงมาก มาแค่ไม่กี่หยดค่ะ สรุปคือมาได้2วันค่ะ แล้วหลังจากนั้นก็ไม่มาอีกเลยค่ะ
แบบนี้จะเป็นอะไรรึเปล่าคะ 2วันนั้นคือประจำเดือนรึเปล่าคะ ที่ผ่านมามีโอกาสตั้งครรภ์รึเปล่าคะ แล้วยาคุมแผงนี้จะมีประสิทธิภาพในการป้องกันการตั้งครรภ์เลยรึเปล่าคะ เพราะตอนแรกคิดว่าประจำเดือนมาแล้วจริงๆ เลยทานยาคุมกำเหนิดเม็ดแรกในวันที่ 2 ของการมีประจำเดือนค่ะ
รบกวนช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยนะคะ ตอนนี้เป็นกังวลมากค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำปรึกษานะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview