สรุป HTC ONE กล้องถือว่าดีมั้ยครับ ?

คือเห็นว่ากล้องมันแค่ 4 ล้านเลย กลัวๆว่าภาพจะออกมาแย่ เพราะขนาดรุ่น htc butterfly กล้องออกมาค่อนข้างแย่เลยอะครับ ทั้งๆที่มีพิกเซลเยอะแล้วนะ เศร้า

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ไม่ได้จะว่าอะไรเลยนะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ผมว่าการถ่ายรูปอยู่ที่ฝีมือล้วนๆ   ผมเห็นคนถ่ายรูปเก่งๆหลายคน กล้องแย่แค่ไหน เขาก็ถ่ายออกมาสวยมาก สวยกว่าคนได้กล้องเทพ แต่ถ่ายรูปไม่เป็น  ผมเลยคิดว่า ความสวยงามของการถ่าย 90% อยุ่ที่ฝีมือ อีกแค่ 10% คือความสามารถของกล้อง       อันนี้คงต้องรอผู้มีฝีมือการถ่ายรูปออกมายืนยันอีกทีว่าจริงหรือเปล่า
ความคิดเห็นที่ 14
ตอบ จขกท. จะได้ไม่งง

htc one จะใช้กล้องความละเอียด 4 ล้านพิกเซลค่ะ
แต่เป็น 4 ล้านที่รูรับแสงกว้างกว่า อีกทั้งเซนเซอร์มีขนาดใหญ่กว่าแบรนด์อื่นๆ

ตามทฤษฎี จะต้องได้ภาพที่คุณภาพดีกว่า
แต่จะต้องแก้ไขปรับปรุงด้าน software ให้รีดประสิทธิภาพของ hardware ออกมาให้ได้ด้วย

แต่...  ในช่วงแรกยังทำไม่ได้ดีเท่าที่ควรจะเป็นค่ะ

ถ้า htc ปรับปรุงด้าน software ได้ จะเป็นเรื่องที่ดีมากๆในวงการกล้องบนโทรศัพท์มือถือ
เพราะอย่าลืมว่าขนาดของภาพที่พิกเซลจำนวนมากนั้น ก็จะมีขนาดใหญ่มาก
เอาไปใช้ทำอะไรต่อก็ช้า เสียเวลาอัพโหลดข้อมูล

แต่อย่างรัยก็ตาม ถ้ามีความจำเป็นใช้ภาพขยายเกินขนาดกระดาษ  A4
4 ล้านพิกเซล ก็จะน้อยไป ภาพก็จะไม่ละเอียดเท่า 13 ล้าน
ซึ่งจริงๆแล้ว ผู้ที่ใช้งานภาพขนาดใหญ่ จะใช้กล้อง  DSLR ถ่ายมากกว่าใช้กล้องมือถือ

ดังนั้น แนวคิดของ htc ในการพัฒนาเรื่องกล้อง  ถือว่าเป็นเรื่องดีนะคะ
ไม่ใช่แข่งเรื่องขนาดพิกเซลอย่างเดียว ไม่งั้นในอนาคต ภาพๆนึงคง 20-30 Mb.

มันพึ่งเริ่มต้นค่ะ
ไม่แน่ภาพจาก htc one ตอนออกมาใหม่ๆ กับตอนปลายปี 2013 อาจจะเป็นหนังคนละม้วนก็ได้
เห็นเค้าลางบ้างแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่