☺ สวัสดีค่ะ เพื่อนพันทิป อยากทราบแนวทางการแนะนำตัวเอง เพื่อสอบสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวพันทิป ตามหัวข้อกระทู้เลยนะคะขอทราบแนวทางการแนะนำตัวเองภาษาอังกฤษ เพื่อสอบสัมภาษณ์งานค่ะ

ขอเกริ่นนำดังนี้ ตัวเจ้าของกระทู้ได้ลองค้นหาจากอากู๋แล้วน่ะค่ะ แล้วพบว่า คำแนะนำบางข้อ ให้บรรยายเช่น สิ่งที่ชอบ อาหารที่ชอบ หรืออะไรต่างๆ ซึ่งดิฉันคิดว่ามันดูหน่อมแน้มเกินไปนิดนึงน่ะค่ะ จึงอยากได้ข้อเสนอแนะดีๆกับเพื่อนๆด้วยน่ะค่ะ ว่าควรจะบรรยายเกี่ยวกับสิ่งที่ได้เรียนมา ทัศนคติชีวิตมหาวิทยาลัย หรือ ประสบการณ์การทำงานที่ได้รับระหว่างฝึกงาน น่ะค่ะ ว่าควรจะบรรยายลงไปไหม ตัวดิฉันเองก็กลัวว่าจะเยิ่นเย้อน่ะค่ะ  

จึงขอสอบถามมา ณ ที่นี้ค่ะ  ขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ที่ทำงานมีเป็น category นะคะ basic , behavioural problem solving and analytical thinking
บางทีก็ให้เป็นแบบสถานการณ์ (scenario based questions)

basic
1. Tell us about yourself
2. What are your strengths and weaknesses?
3. What have you got to offer our company?
4. Why should we give you this job?
5. Why are you interested in working for us?
6. Where do you see yourself in 10 years?

behavioural / problem solving/analytical thinking
1. How do you handle stress?
2. Can you describe a time when you/your work was criticised? How did you respond?
3. If you found out your company/colleague was doing something against the law, what would you do?  
4. How would you deal with a conflict on the job/with a colleague
5. Give me an example of a time that you felt you went above and beyond for a client/work/your company/call of duty

มีอยู่ครั้งหนึ่ง HR ถามว่า ถ้าเปรียบตัวเองเป็นผลไม้ คุณคิดว่าคุณเป็นผลไม้ชนิดใดและทำไม (แนะนำให้ตอบ starfruit นะคะ 555)
แสดงความคิดเห็น
Preview