กระทู้เปิดผนึกถึง "ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ"

กระทู้สนทนา
ท่านตุลาการศาลรัฐธรรมนูญครับ

ผมว่าท่าน "ตั้งโต๊ะ" แถลงข่าวให้มันเป็นเรื่องเป็นราวไปเลยครับ
ให้มันรู้เรื่อง  ชัดเจน  หายเคลือบแคลง  หมดความคลางแคลง
สร้างความน่าเชื่อถือ  ก่อนที่จะหมดความน่าเชื่อถือไปมากกว่านี้

อธิบายหลักกฎหมาย  อ้างอิงตัวบทรัฐธรรมนูญให้มันกระจ่างแจ้งไปเลย

ทำไมท่านถึงพิจารณาอย่างนั้น  ทำไมท่านวินิจฉัยอย่างนี้
เอาให้ใครที่สงสัย  คาใจหุบปากไปเลย
ไม่ว่าประชาชนทั่วไป  คนเสื้อแดง  ฝ่ายนิติบัญญัติ  ฯลฯ
สังคมโดยรวมจะได้หายสับสนครับ

ที่ผ่านมา  
พวกท่านไม่เคยชี้แจง  อธิบายอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน
มั่วซั่ว  ตะแบง  แถไปหมด
เรื่องมาตรา 68  ท่านก็ถึงขนาดบอกใ้ห้ไปอ่านรัฐธรรมนูญไทยฉบับภาษาอังกฤษ
เรื่องแก้รัฐธรรมนูญ  ท่านก็วินิจฉัยออกมาแบบงง ๆ กันทั้งเมือง
พอเขาถามซ้ำถึงความชัดเจนว่าจะให้ทำไงแน่
แทนที่ท่านจะอธิบายเพื่อให้เกิดความเข้าใจ
ท่านกลับไปด่าว่าเขาแกล้งโง่ซะอีก

เหมือนเด็กครับ  ไม่เหมือนศาล

อย่าเล่นแบบว่า  มีอำนาจ  มีพวก (มีคดีความเกี่ยวกับทำงานของท่าน  ท่านก็ได้เปรียบ) อยู่เลยครับ
อย่าเอาแต่หลงว่าจะวินิจฉัยอะไรออกมา  ทุกคนทุกฝ่ายต้องยอมรับ  เพราะพวกท่านคือความถูกต้อง
มันไม่ถูกนะครับ
เพราะหลาย ๆ เรื่อง   ผมอยากบอกว่า  พวกท่านมั่วอิ๊บอ๋าย  จนคนด่ากันไปทั้งเมือง
(ยกเว้นพวก ปชป. สลิ่ม  ที่ยกยอชื่นชมพวกท่าน  เพราะพวกท่านทำถูกใจเขา  ทำให้เขาได้ประโยชน์)
หากท่านมีเหตุผล   มีหลักการด้านกฎหมาย   มีคำอธิบายตามตัวบทรัฐธรรมนูญ
ใครจะว่าอะไรให้ท่านได้ครับ

แต่เพราะพวกท่านทำตัวเหมือนไม้หลักปักเลน  ยิ่งกว่าเด็กสร้างบ้าน
มันถึงวุ่นวาย

อย่ามัวแต่โทษ  อย่าเอาแต่ชี้นิ้วให้คนอื่นเลยครับ
พวกท่านเองนั่นแหละ

ไม่อายเหรอครับ   ไม่รู้สึกรู้สาว่าตัวเองทำอะไรไม่เหมาะไม่ควรบ้างเหรอครับ

ถามไปงั้น  
เพราะหลายปีมานี่พวกท่านทำตัวอย่างไร  วินิจฉัยเรื่องราวต่าง ๆ อย่างไร
ก็เห็น ๆ กันอยู่

ผมว่าพวกท่านก็มีความรู้  มีประสบการณ์  มีเกียรติ  มีศักดิ์ศรี  มีคุณวุฒิ  วัยวุฒิที่น่าเคารพนับถือทั้งนั้น
แต่ทำไมทำตัวแย่กันจังเลยครับ

ด้วยความไม่นับถือสักนิด
อมยิ้ม11
แสดงความคิดเห็น
Preview