วันฮาโลวีน

ถามเรื่องการแนะนำตัวเป็นภาษาจีนหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
พอดีเพื่อนผมได้เข้าเรียนภาษาจีน แล้วในการแนะนำตัวจะมีประโยคนึงที่พูดว่า "Ren shi ni hen gao xing" หรือ ยินดีที่ได้ได้รู้จัก

ลองหาใน google ก็มีแต่สอนให้พูดประโยคนี้

แต่ในการใช้งานจริงๆ หรือคนจีนจริงๆ เขาพูดประโยคนี้กันด้วยหรือครับ??

ผมเรียนอนุบาลที่สิงคโปร์ ไปต่อประถม มัธยม ที่ เหอหนาน ประเทศจีน อยู่มา 10 กว่าปี ไม่เคยได้ยินคนจีนคนไหนพูดประโยคนี้กันเลย

เพื่อนๆมีใครเคยเจอคนจีนเขาที่แนะนำตัวด้วยประโยคนี้กันบ้างไหมอ่ะครับ ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview