แพทย์วินิจฉัยโรคผิดต้องทำอย่างไร

กระทู้คำถาม
มาทราบตอนภรรยาตั้งท้องลูกคนที่สอง(ตอนนี้ท้องได้5เดือนกว่าแล้ว) ว่าลูกคนแรกที่หมอว่าเป็นโรคธาลัสซีเมียและรักษามา14ปี(ตอนนี้ลูกอายุ15)ที่จริงไม่ได้เป็นและอาการก็ไม่ได้รุนแรง  ตัวซีดนิดหน่อยหน้าตาก็ไม่เปลี่ยน เติมเลือดประมาณปีละ1-2ครั้งเท่านั้น(ตอนเป็นไข้)
จากการตรวจเลือดผมกับภรรยาตอนฝากท้องคลีนิค และตอนโรงพยาบาลตรวจหาธาลัสซีเมียลูกในท้องโดยการเจาะสายสะดือ(ซึ่งหมอบอกว่าเสี่ยงต่อการแท้งลูกได้)และตรวจเลือดผมกับภรรยาอีกครั้ง
ผลออกมาตรงกันว่า ผมกับภรรยาเป็นพาหะโรคแต่คนละสายพันธุ์ คุณหมอบอกว่าลูกไม่มีทางเป็นโรคแน่นอน มีทางเดียวที่เป็นไปได้คือผมไม่ไใช่พ่อ ซึงตรงนี้ภรรยาผมเขาสาบานว่าไม่เคยนอกใจผมแน่นอนและผมก็เชื่อใจเขา  อยากถามคุณหมอผู้เชียวชาญว่า

1  ถ้าลูกผมไม่ได้เป็นโรคธาลัสซีเมีย จะเป็นโรคอะไรได้บ้าง(ที่อาการคล้ายกัน)

2   ทำไมแพทย์ถึงวินิจฉัยโรคผิดได้

3  การที่ได้รับการรักษาและได้รับยาขับธาตุเหล็กโดยไม่ได้เป็นโรคเป็นระยะเวลานาน(14ปี)จะมีผลต่อร่างกายอย่างไร

4  เป็นไปได้ไหมที่ลูกผมมีอาการแบบนี้ รวมทั้งสมองพัฒนาช้าเรียนหนังสือไม่เก่งเกิดจาการรักษาที่ผิดพลาด(เป็นการคาดเดาครับ ขออภัยถ้าไม่เป็นความจริง)
5   ผมควรทำอย่างไรต่อไป

ขอบคุณครับภรรยาสามีสามี/ภรรยา
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่