ขอคำแนะนำการเปิดบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์

กระทู้คำถาม
คือกำลังจะเปิดบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์น่ะค่ะ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจประเภท แล้วก็รายละเอียด ของบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์เท่าไหร่
อยากทราบ
1.ความแตกต่างระหว่าง บัญชีงินสด(cash account)  และ บัญชีเงินฝาก(cash balance account)

2.บัญชีแต่ละแบบมีวงเงินขั้นต่ำที่เราต้องเปิดมั้ยคะ(ตอนนี้เป็นนักศึกษาค่ะ วงเงินน้อยนิด มีบัญชีแบบไหนที่พอจะเปิดได้มั้ยคะ
เคยเข้าไปอ่านใน http://www.settrade.com/C00_BeginnerRedirect.jsp?txtPage=beginnerZone/th/beginner-create-account.html เห็นเค้าบอกว่าสามารถลงทุนได้ตั้งแต่ 5000
แต่พอเข้าไปดูในเว็บโบรกเกอร์ที่เป็นบริษัทหลักทรัพย์ เข้าไปที่ Tisco อ่ะค่ะ เค้าบอกว่า
"การเปิดบัญชีแบบฝากเงิน (Cash Balance)
สำหรับบัญชีแบบฝากเงิน ท่านจะต้องฝากเงินเริ่มต้นขั้นต่ำ 30,000 บาท ส่วนในการโอนเงินครั้งต่อไปจำนวนเท่าไหร่ก็ได้ไม่กำหนดขั้นต่ำ และบัญชีประเภทนี้จะได้รับดอกเบี้ยจากยอดเงินฝากคงเหลือที่ลูกค้ามีอยู่"

ส่วนธนชาติ เค้าบอกว่า "กรณีบัญชีของท่านเป็นแบบวางเงินล่วงหน้า(Cash balance) ท่านจะต้องโอนเงินเข้ามาฝากไว้ที่บริษัทก่อนเพื่อใช้เป็นวงเงินในการซื้อขายหลักทรัพย์ขั้นต่ำ 50,000 บาท ก่อนที่จะเริ่มการซื้อขาย โดยที่ท่านไม่สามารถซื้อหลักทรัพย์เกินจำนวนเงินที่มีอยู่
กรณีที่บัญชีของท่านเป็นประเภทหักบัญชีอัตโนมัติ(ATS) ท่านจะต้องรอจนกว่าใบคำขอเปิดใช้บริการหักบัญชีอัตโนมัติจะได้รับการอนุมัติจากธนาคาร เมื่อ ATS ได้รับการอนุมัติ ทางบริษัทฯจะแจ้งให้ท่านทราบทางจดหมายและทาง email จากนั้นท่านจึงสามารถเริ่มทำการซื้อขายหลักทรัพย์ได้ต่อไป"

3.แล้วถ้าต้องการให้เค้าหักเงินที่เราซื้อขายจากบัญชีเงินฝากเลย อันนี้ต้องเปิดบัญชีแบบไหนคะ

4.มีที่ไหนที่เปิดได้ด้วยวงเงิน ต่ำๆไม่เกิน 5000 10000 มั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview