วันปิยะมหาราช

ถามคุณแม่ที่เคยเร่งคลอดค่ะ

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้ใกล้จะถึงกำหนดคลอดแล้ว แต่ยังไม่รู้สึกเจ็บท้องเลย (กำหนดคลอด 29 เมษา)
หมอที่ฝากครรภ์บอกว่าจะทำการเร่งคลอดค่ะ เลยอยากถามคุณแม่ที่มีเคยเร่งคลอดว่ามีผลอะไรกับลูกน้อยบ้าง
เพราะลองไปหาใน google มาแล้วไม่ค่อยสบายใจค่ะ เพราะเห็นบางเคสาที่บอกว่ามีอันตรายถึงขนาดที่น้องผิดปกติไปเลย

ตอนนี้กังวลมาก แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไงดี รบกวนคุณแม่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังด้วยค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ของเราเลยกำหนดมาหนึ่งอาทิตย์แล้ว หมอก็เลยเร่งคลอดค่ะ
ก็ไม่ได้อันตรายอะไรค่ะ ของเราเร่งคลอดแล้วปากมดลูกเปิดดีค่ะ แต่หัวน้องลงไม่สุดค่ะ สรุปคลอดเองไม่ออกก็เลยต้องผ่าออกค่ะ
คุณหมอบอกว่าบางคนเร่งคลอดแล้วแต่ปากมดลูกเปิดไม่สุดก็มีค่ะ ถ้าอย่างนั้นสรุปหมอก็จะผ่าคลอดค่ะ
เนื่องจากถ้าน้องเลยกำหนดนานจะมีความเสี่ยงหลายอย่างค่ะ เช่น รกเสื่อม น้องถ่ายขี้เถาออกมาแล้วกินเข้าไป เป็นต้น
ของเราน้องก็ถ่ายขี้เทาแล้วค่ะ (หลังคลอดน้องไม่ถ่ายขี้เทาแล้ว) แต่ยังไม่ได้อันตราย
และเพราะคลอดช้า ลูกเราจะตัวลอกแล้วค่ะ ตั้งแต่คลอดเลย เด็กคนอื่นจะลอกทีหลังคลอดค่ะ
ตอนแรกเราก็ผลัดหมอให้รอก่อนเพราะยังไม่เจ็บท้อง แต่พอคลอดออกมาแล้วถึงรู้ว่าถ้ารอนานไปอีกลูกอาจอันตรายได้ค่ะ ยังดีที่คุณหมอไม่ยอมแล้วให้เราเร่งคลอดเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview