[CR] ทดลองใ้ช้ กล้อง FULL-FRAME MIRRORLESS จำแลง (Metabones Speedbooster + NEX-5R)

เจ้า Adapter ตัวนี้  มันเป็น adapter  ที่น่าสนใจมากๆครับ

คือพอเอา adapter ตัวนี้มาต่อกับกล้อง NEX   แล้วใส่เลนส์ canon  EF   เข้าไป

ภาพที่ได้  ก็จะกลายเป็น ภาพที่องศารับภาพพอๆกับกล้อง FF    
และก็ให้ Depth of Field  หรือช่วงชัดลึก พอๆกับกล้อง FF  
แถมยังไม่พอ  ยังเพิ่มความสว่างให้เลนส์ตัวนั้นๆอีก 1 stop

ว่าง่ายๆ ก็คือ มันแปลงกล้อง  NEX  ให้ได้องศารับภาพ และ DOF  พอๆกะกล้อง FF  นี่หละครับ
และยังสว่างขึ้นอีก  แถมมี AF  IS  ด้วย   อะไรมันจะดีปานนั้น

หลักการทำงาน  เดี๋ยวมาว่ากันอีกทีครับ

มาว่าราคาเปิดตัวกันก่อน  
ราคาซื้อตรงจากหน้าเวปเขา  $ 599 หมื่นปลายๆเกือบสองหมื่น  
ใน ebay มีลงขายกัน 700 - 800  บ้าไปแล้ว  
แพงโคดๆ  แพงสุดยิดจริงๆครับ  

ตอนแรกผมก็กล้าๆกล้วๆ  ว่าจะสอยเจ้านี่ดีมั้ย  เพราะมันแพงเหลือเกิน    
หรือว่าจะรอ NEX-9 ปลายปีดี      
พอเวป sony rumors บอกว่าปีนี้ NEX-9  ไม่ออก  
น่าจะเปิดตัวต้นปี  2014 นู่นหละ     กว่าจะมีขาย ก็ราวๆ มีนา  

แต่ก็ยัง เงื้อๆ ง่าๆ  ไม่กล้าสั่ง  เพราะเกรงในราคาของมัน  
พอเปิดมาหลังตรุษจีน กำลังจะสั่ง   ในเวปบอก ของหมดว่ะครับ  
ถ้าท่านอยากได้ ก็ฝาก email ทิ้งไว้นะครับ แล้วพอของมาเราจะแจ้งไป

แล้วกรูจะทำไงหละครับ ของหมด  กรูอยากเล่น  กรูยอมเสียเงินก้อนแล้ว ก็ยังไม่มีของให้เล่น  
งื่ดทื่ดไปเป็นอาทิตย์  

พอสักอาทิตย์กว่าๆ ก็มี email มาบอกว่า ของเข้าแล้ว อยากสั่งก็เชิญคลิกลิงค์นี้ได้เลย

รีบกด รีบคลิกด้วยความหน้ามืด  พอคลิกเสร็จ  
รู้ตัวอีกที  ก็เรียบร้อยโรงเรียนจีนสิครับ  

กลยุทธการควักตังค์จากกระเป๋าลููกค้าของชาวจีนนี่  มันช่างลึกซึ้่งจริงๆ

เสียเงินไปสักอาทิตย์นึึง ของก็ส่งถึงบ้านอ่ะครับ
โดนภาษีนำเข้าอีก เจ็ดร้อยกว่า   สบาย

UPDATE ล่าสุด วันที่ 25/4/55
ใครที่แหยงๆกับของแท้ ราคา $599 399  
ตอนนี้ ของก๊อป เกรดรองลงมา มีออกมาขายแล้วนะครับ $196  
ใครสนใจ ไป search ebay ดูได้ครับ   คำว่า speed booster

ชื่อสินค้า:   Metabones Speedbooster (Canon EOS to Sony NEX)
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่