วันภาษาไทยแห่งชาติ

สงสัยเรื่องการกู้ธนาคารเพื่อซื้อบ้านครับ บัตรเครดิตนำมาคิดในเครดิดตบูโรด้วยหรือ

กระทู้สนทนา
เรื่องมีอยู่ว่า ไปทำเรื่องกู้ธนาคารเพื่อมาซื้อบ้านครับ จริงๆก็มีเงินสดพออยู่แล้ว
แต่พนักงานขอให้ช่วยทำเรื่องกู้ให้หน่อย เพราะปลอดดอกเบี้ยปีแรก สิ้นปีแล้วค่อยมาโปะให้หมด
ก็แลยตกลงใจช่วยไป ราคาบ้าน ห้าล้าน ผมมีเงินเก็บอยู่ สิบล้าน แต่เงินเดือนแค่สี่หมื่น บวกกับรายได้จากค่าเช่าบ้านและที่ดิน
รวมๆแล้ว เดือนละประมาณ แสนกว่าๆ มีหลักฐานการเสียภาษีถูกต้อง มี หัก ณ ที่จ่าย ทุกอย่างครบ
แต่กู้ไม่ผ่าน ซึ่งจริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะตั้งใจจะซื้อสดตั้งแต่แรก
แต่ การที่แบงค์ไม่ให้ผ่าน ผมถามเหตุผลไป แบงค์บอกว่า บูโรแจ้งว่า มีภาระ 68 เปอร์เซ็นต์ ของรายได้
ทั้งๆที ผมมีแค่ผ่อนรถคันเดียว เดือนละ 10000 บาท และเหลืออีกปีเดียว ทางธนาคารแจ้งว่าเป็นเพราะผมมีบัตรเครดิตมีวงเงิน 90000
เลยนำมาคิดด้วย ทั้งๆที่ บัตรผมจ่ายเต็มจำนวนทุกเดือน ไม่เคยค้าง ไม่เคยเสียประวัติ
ข้อสงสัย เดี๋ยวนี้เครดิตบูโรเป็นคนประเมินนี่ นำพวกบัตรเครดิตมาคิดด้วยหรือครับ ทั้งๆที่ บัตรวงเงินยังว่างอยู่เต็มจำนวน และคิดโดย
ไม่ดูรายรับอื่นๆเลยหรือครับ เครดิตบูโรมีหลักการคิดอย่างไรครับ เพราะรู้สึกว่าถ้าเป็นอย่างนี้ มันเป็นเหมือนการคิดแบบมั่วๆอย่างไรก็ไม่ทราบ
ท้านใดพอทราบรบกวนช่วยอธิบายทีครับว่า ทำไมนำบัตรเครดิตมาคิดด้วย เพราะสงสัยมาก
ขอบคุณครั่บ
แสดงความคิดเห็น
Preview