วันปิยะมหาราช

--- ครั้งแรกของคุณเมื่อไหร่ --- [15+]

กระทู้สนทนา
--- ครั้งแรกของคุณเมื่อไหร่  ความรู้สึกเป็นยังไง  เหตุการณ์นั้นเป็นอย่างไร เพราะอะไร  แล้วคุณเต็มใจหรือเปล่า

พอจะเล่าให้ฟังได้ใหม  ไม่ต้องอาย  งั้น  จะขอเล่าครั้งแรกของผมก่อนละกันครับ

....ครั้งแรกของผม เกิดขึ้นเมื่อตอนอายุ 14 ได้ เมื่อหลายปีก่อน อยู่บ้านนอก  บ้านผมฐานะยากจน  

สิ่งอำนวยความสะดวก ไม่มี ทีวี ตู้เย็น ไม่มี และอะไรหลายๆอย่าง ไม่มี  บ้านที่อยู่ใกล้กันกับบ้านผม

ฐานะค่อนข้างดี เมื่อก่อน งานรับราชการถือว่าเป็นหน้าเป็นตาต่อสังคม ด้วยสวัสดิการ หรือหลายๆอย่าง

ลูกชายบ้านหลังนั้น รุ่นราวคราวเดียวกันกับผม รู้จักกันตั้งแต่เล็ก  เราเล่นด้วยกันประจำ ค่อนข้างสนิด

และก็มาถึงวันนึง  วันนั้นพ่อ แม่เพื่อนผม ได้กินเลี้ยงสังกันสรรค์เล็กๆ มีข้าราชการด้วยกันมาร่วมแจม

มีเครื่องดื่ม โซดา และน้ำแข็ง ก็กินกัน เฮฮา  พูดคุยกันเสียงดังตามประสาผู้หลักผู้ใหญ่ และเร่ิมเมา  ตึงๆ

อารมณ์ตอนนั้น  น่าจะต่อเนื่อง  ผมกับเพื่อนเล่นกันแถวนั้น  ตามประสาวัยแรกรุ่น   14-15

และแม่ของเพื่อนผม  ได้เรียกลูกชายเค้าเข้าไปหาในครัว  อาจจะให้ไปช่วยจัดเตรียมกับแกล้ม  มาเพิ่มในวงสนทนา

ส่วนผมผมก็เล่นคนเดียวไปก่อน  สักพัก  พ่อของเพื่อนผม ได้เรียกผมเข้าไปหาและให้เดินตามเข้าไปในห้องไต้ถุนบ้าน

ในนั้นมีรถยนต์คันนึงจอดอยู่  ผมตกใจ เรียกเข้าไปทำไมกัน  ผมเดินเข้าไปเห็นพ่อของเพื่อนเปิดประตูรถ เรียกผมเข้ามาใกล้ๆ  

ผมต้องชงักยืนนิ่ง ทำตัวไม่ถูก เพราะตั้วแต่เกิดมา ไม่เคยได้สัมผัสอะไรแบบนี้เลย  ความรู้สึกตอนนั้น

ใจสั่นและตื่นเต้นมากอย่างบอกไม่ถูก เมื่อพ่อของเพื่อนผมได้กระทำบางอย่างและบอกให้ผมทำในสิ่งที่เค้าต้องการ

แต่ผมได้ปฎิเสธออกไป  เพราะผมไม่เคยทำอะไรแบบนั้นมาก่อนเลยในชีวิต  แต่เค้าก็ยังรั้ง และพยายามบังคับผม

และบอกกับผมว่า  เออนา  มันไม่ยากอย่างที่คิดหรอก  ง่ายๆ แปปเดียวเอง  ผมอึ้งครู่นึง และก็ได้คิดขึ้นมาว่า  

เราเองก็ศึกษาวิธีการ ขั้นตอน มาพอสมควรแล้วนี่นา  นี่ก็เป็นโอกาสดีของเราแล้ว ที่จะได้ลองจริงๆซะที  

ผมเลยตกลงยอมทำตามที่พ่อของเพื่อนผมปราถนาที่จะให้ผมทำตาม  แล้วพ่อเพื่อนผมก็เลย....................

เอากุญแจมอเตอร์ไซค์พร้อมเงิน 20 บาท ให้ผมขี่มอเตอร์ไซค์ ไปซื้อน้ำแข็งให้ เพราะน้ำแข็งหมด

ผมละโคตรตื่นเต้นเลย  ที่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์ครั้งแรกในชีวิต  ทั้งๆที่ผมไม่เคยขี่เลยแม้แต่ครั้งเดียว

แต่ผมก็เคยจดจำ และวิธีขี่มาพอสมควร  เรียกว่า ทฤษฎีแน่นปึก  และคราวนี้ผมจะได้ปฎิบัติจริงๆซะที

เป็นการขี่มอเตอร์ไซค์ครั้งแรกของผมเลยครับ  รถคันนี้ขี่ไม่ยากอย่างที่คิด  เพราะไม่ใช่คลัทช์มือ

เสียงท่อแหลมๆ  ความรู้ตอนนั้น ไม่รู้หรอกครับ  ว่าแรงหรือเปล่า  ก็เพราะเคยขี่แค่คันแรก  

ไม่เคยขี่คันใหนมาก่อนเลย  แรกๆ ก็ เงอะๆ งักๆ  กว่าจะถึงร้านค้า  ขากลับถุงน้ำแข็งห้อยแฮนด์รถอีก

สนุกดีครับ  ผมติดใจการขี่มอเตอร์ไซค์ตั้งแต่นั้นมาเลยครับ  ต่อมาหลายๆครั้งผมก็ได้มีโอกาสขี่รุ่นอื่นๆตามมา

เช่น เทน่า  เทน่าคลัทช์มือ  เจอาร์  แล้วมา KR และSerpico ครับ  สองตัวหลังขี่โคตรมันส์  

สามารถทำกระดุมชุดนักเรียนหลุดได้เลยีรับ  แรงมากๆ   ทั้งหมดไม่ใช่รถตัวเองครับ  รถชาวบ้านทั้งนั้น

ส่วนแรกในเหตุการณ์นั้น คือรุ่นนี้ครับ  Honda Nova S ครับ  รุ่นที่อยู่ในรูปนี้ สีนี้ แบบนี้เลยครับ

แล้วครั้งแรกของคุณล่ะ  เมื่อไหร่  อย่างไร  เกิดขึ้นได้อย่างไร   พอจะเล่าหน่อยได้หรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview