วันปิยะมหาราช

(ช่วยด้วย) อายุ 20 อยากหาวิธีลดความอ้วน ลดพุงครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี

กระทู้คำถาม
ผมอายุ 20 ปีครับ น้ำหนัก 77 ส่วนสูง 178 ครับ เมื่อก่อนตอนอายุ 18 เคยจับพุงตัวเองแล้วถามว่า "เอ้ คนที่เค้าอ้วนมีพุงนี่เค้าจะรู้สึงยังงัยน้อ" แล้วก็ดึงหนังพุงตัวเองออกมา - -" แต่พอมาตอนนี้รู้ซึ้งเลยครับว่าเป็นยังงัย คือพุงเยอะ อ้วนออกแก้ม ออกคาง ออกขา ออกไปซะทุกส่วนภายในเวลาเกือบ 3 ปี โดยนิสัยทั่วไปแล้วชอบกินบุฟเฟ่ต์ ขี้เกียจออกกำลังกาย กีฬาไม่เล่น เห็นอาหารเหลือบนโต้ะก็จะเสียดาย เพราะว่าเมื่อก่อนตอนที่ผอมแล้วเราเคยชินน่ะครับว่า กินๆไปเถอะ กินยังงัยมันก็ไม่อ้วน จนมันติดเป็นนิสัย T_T ตอนนี้ก็จะขึ้นปีสามแล้ว กลัวว่ามันจะไม่มีเวลาลดความอ้วนก่อนจบ แต่พอจะลด ก็ไม่รู้น่ะครับว่าจะเริ่มยังไงดี คือ ผมควรจะเริ่มยังงัยดีอ่ะครับ ช่วงนี้ลดข้าวจากปกติ 2 จาก ก็เหลือจานเดียว วิ่งวันละ 30 นาที (มากกว่านี้หอบครับ เจ็บหัวใจจี้ดๆ) ซิดอัพ 40 ต่อวัน (มันไม่ไหวจริงๆ) แต่เหมือนมันยังจะไม่ดีขึ้น ผมควรจะทำแบบนี้ต่อไป หรือเริ่มต้นกับคำแนะนำใหม่ๆของพี่ๆน้องๆดีคร้าบ บ บ   ช่วยด้ว ย ย ย ย ย ย
อันนี้เมื่อ 2 ปีก่อนครับ คอยังไม่เยอะ  เอวยังไม่ออกมากมาย  พุงก็ยังน้อยๆ

ต่อมาครับ ปีนี้ 20/4/56 ทั้งพุง ทั้งคอ ทั้งเอว ทั้งคาง ทั้งตูด ทั้งขา มันไม่ไหวแล้วอ่ะครับ

คือผมไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงจริงๆครับ T_T
แสดงความคิดเห็น
Preview