อยากจะทำเวปขายของครับ ควรเริ่มยังไงดี

กระทู้คำถาม
คือว่าอยากทราบว่าควรใช้เวปสำเร็จรูปของบริษัทอะไรดีครับ  มีอันไหนดีๆแนะนำได้บ้างครับ
แบบว่ายังไม่ทราบอะไรเลยครับ   หาข้อมูลในเน็ตมาบ้าง เจอพวกสำเร็จรูปน่าใช้มากเลย  แต่ไม่รู้ว่ามีข้อเสียอะไรบ้างหรือเปล่า
ขอบคุณทุกท่านครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
ต้องแยกแยะก่อนครับว่า อยากทำเว็บหรืออยากขายของ เพราะว่าถึงจะใช้เว็บสำเร็จรูปที่ได้รับความนิยม
อย่างพวก  opencart wordpress ก็ต้องใช้เวลาศึกษาและปรับแต่งพอสมควร หากไม่มีหัวในด้านนี้
อาจจะปวดหัวมาก  เพราะมีเรื่องให้ศึกษาเยอะ ผมจะลองแนะนำเป็นข้อๆให้ จขกท. ลองพิจรณาดูนะครับ

1.ใช้เว็บสำเร็จรูปพวก opencart จดโดเมนเอง ทำเองทุกอย่าง แม้กระทั่งดันอันดับ (SEO)
     ข้อดี:    ประหยัด มีชื่อเว็บเป็นของตัวเอง
     ข้อเสีย: เสียเวลามาก ผลอาจออกมาไม่ได้ดั่งใจ อันดับใน google หาแทบไม่เจอ

2.จ้างนักทำเว็บมือดี ทำจากพวก opencart เช่นกัน แต่ให้เค้าทำให้ทุกอย่าง (ยกเว้น SEO)
    ข้อดี:    ไม่เหนื่อย เร็ว ได้เว็บที่คุณพอใจ มีชื่อเว็บเป็นของตัวเอง
    ข้อเสีย: เสียเงิน  อันดับใน google ไม่ต่างจากข้อแรก

3.ใช้บริการเว็บขายของสำเร็จรูป เหมือนกับเช่าพื้นที่ขายของบนห้าง เช่นพวก weloveshopping
    ข้อดี:  ง่าย เร็ว อันดับใน google อาจพอใช้ได้ เพราะมีผลมาจากเว็บแม่
    ข้อเสีย: เสียเงิน ปรับแต่งเว็บได้จำกัด ถ้าเว็บล่มก็ทำอะไรไม่ได้ ไม่มีชื่อเว็บเป็นของตัวเองจริงๆ

ขอแนะนำเป็นพิเศษนะครับ ถ้า จขกท. อยากขายของออนไลน์ มันไม่จำเป็นเลยที่จะต้องมาศึกษา
การทำเว็บด้วยตัวเอง ถ้าสนใจศึกษาแค่ไว้ปรับแต่งนิดๆหน่อยๆก็พอ เหมือนที่เราเปิดร้านขายของ
แต่ก็ไม่ได้เป็นคนออกแบบร้านเองทั้งหมด ต้องลองแยกให้ดีครับ ว่าอยากเป็นอะไรกันแน่ ระหว่างนักทำเว็บ
หรือคนค้าขาย ที่ผมแนะนำแบบนี้ เพราะไม่อยากให้เสียเวลาไปเปล่าๆครับ ถ้าแค่อยากขายของออนไลน์แล้ว
ต้องไปศึกษา การเขียนโปรแกรม การออกแบบ อะไรอีกมากมาย มันไม่น่าใช่ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview