ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับธุรกิจชุมชนของหมู่บ้าน(ขายเห็ด)หน่อยครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับผมเป็นตัวแทนของชุมชนหมู่บ้านในเขตดอนเมืองนะครับ พอดีว่าในชุมชนเนี่ยมีคนสูงอายุเยอะและก็คนไม่มีอาชีพเยอะ ผมเลยคิดที่จะสร้างอาชีพให้ชุมชนด้วยการที่จะมีโครงการให้คนในชุมชนมาปลูกเห็ดขายเป็นรายได้เล็กๆน้อยๆให้คนในชุมชน ทีนี้ครับผมมีปัญหานึงก็คือไม่รู้ว่าจะจัดการกับผลผลิตที่ได้มายังไง คือว่าพอชาวบ้านปลูกเห็ดมาเราจะกระจายของไปขายยังไงครับ ผมมีความคิดว่าจะส่งเข้าตลาด เอาไปขายกับร้านที่ขายผักในตลาด2-3แห่งใกล้ๆนี้ ทีนี้คิดแบบโลกสวยๆว่าถ้าผลผลิตมันไปได้ดีเราจะจัดการกับไอ้เห็ดพวกนี้ยังไง เพราะถ้าชาวบ้านปลูกได้มาเราหาที่ขายให้เค้าไม่ได้ก็จะหมดกำลังใจกันเปล่าๆ
...เลยอยากถามทุกคนว่ามีไอเดียในการส่งขายที่ไหนได้บ้างครับ เช่นส่งห้างมันยุ่งยากไหม หรือจะส่งเห็ดให้ผู้ซื้อรายใหญ่ในราคายุติธรรมได้จากไหน และท่านคิดว่าเห็ดเศรษฐกิจที่เหมาะกับตลาดในช่วงนี้ควรจะเป็นอะไรครับ?
แสดงความคิดเห็น
Preview