ปรึกษาเรื่อง "น้องฝึกงาน" คะ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้มีน้องปวช.มาฝึกงานที่กองเราคะ พี่หัวหน้ามอบหมายให้น้องเค้าคอยช่วยงานเรา ซึ่งงานของเรามีเข้ามาตลอดทั้งวัน เราได้อธิบายและสอนงานในส่วนที่น้องเค้าพอทำได้ไปแล้ว
แต่ระยะหลัง น้องเค้าเล่นแต่ไอโฟนทั้งวัน ถ้าง่วงน้องเค้าก็ฟุบหลับที่โต๊ะทำงานเรา
เราต้องคอยบอกน้องเค้าตลอดคะ วันนึงหลายๆๆรอบ
ว่ามีงานนะ เรางานเยอะคะ บางทีเราเห็น เราก็เหนื่อย
ที่ต้องคอยพูด คอยเรียก คอยบอกว่าต้องทำแบบนี้ๆๆ ในทุกๆๆวัน

*เราได้บอกหัวหน้าแล้วคะ ซึ่งหัวหน้าเราก็รับทราบ เพราะท่านก็ได้เห็นพฤติกรรมนี้เช่นกันคะ  
*เราไม่รู้จะทำยังไงคะ เราพยามยามพูดทุกวันแล้ว มันก็ไม่มีอะไรดีขึ้น  T_T

เราควรทำยังไงดีคะ?
แสดงความคิดเห็น
Preview