วันปิยะมหาราช

สอบถามเรื่องการพ่วงไฟ และวิธีคำนวนสีทาบ้านหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
สอบถามเรื่องการพ่วงไฟ และวิธีคำนวนสีทาบ้านหน่อยครับ

เรื่องไฟก่อนนะครับ ผมอยากทราบว่าบ้านผมเนี๊ยอยู่กัน 3 คน แล้วมีคนมาอยู่อีกครัวนึง ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1

เป็นลูกน้องของ ลุงเขย เค้าเลยมาขอพ่วงไฟ จากบ้านผมต่อตรงจากเบรคเกอร์ใหญ่เลย ไม่รู้ว่าผมเรียกถูก

รึเปล่านะครับ ถ้าผิดขออภัยด้วยนะครับ วิธีที่เค้าทำเนี๊ย มันจะทำให้ไฟบ้านผม กินมากกว่าปกติรึเปล่าครับ เพราะเค้าลากสาย ห่างไป ประมาณ

30 เมตร มันจะโหลดหนักกว่าเดิมรึเปล่า เพราะไฟแพงมากๆเลย ตั้งแต่ เค้าย้ายมาอยู่ จากเดือน 400-500 (ไม่ได้ติดแอร์นะครับ)

พอเค้าย้ายเข้ามา กระโดดเดือนแรก 1200 หลังจากนั้น 1800 โทรไปบ่นการไฟฟ้า เหลือ 1600 สิ้น มีนาคม ล่าสุด 1900

หรือวิธีที่ 2 ผมจะให้เค้า ไปขอมิเตอร์ มาติดแยกจากเสาไฟ หน้าถนน ดี เบื่อมาก เลย ที่ต้องมารับค่าไฟ เค้าช่วยก็ช่วยเท่าเดิม 600-700

เห็นแก่ตัวมากๆ

คำถามสุดท้าย วิธีคำนวนสีทาบ้าน ห้องที่ผมจะทาเนี๊ยผนังด้านซ้ายและขวา สูง 2.6 ยาว 4.5 มีหน้าต่างขนาด 1.2*1 ด้านล่ะ 2 บาน

ผนังด้านหน้า สูง 2.6 ยาว 4 เมตร มีหน้าต่างขนาด 1.2*1   2 บาน ส่วนผนัง ด้านหลัง เป็นผนัง ทึบ สูง 2.6 ยาว 4 เมตร ถ้าจะทา

2 รอบ ต้องใช้สี เท่าไร ผมไปให้เค้าคำนวนที่ดูโฮม เค้าคำบอกต้องถังใหญ่ 19 ลิตร ข้างนอก 2 ถัง ข้างใน 2 ถัง สีรองพื้นอีก 2 ถังใหญ่

ผมก็ตกใจ มันเป็นไปได้เหรอ ห้องแค่นี้เอง ค่าสี รวม รองพื้น เกือบ 20000 เป็นสีกึ่งเงา ของเบเยอร์ ที่เบิร์ด ธงไชย โฆษณา อ่ะครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview