ช่วยด้วยค่ะ คุณหมอ ไตรกรีเซอไรด์ได้ค่า 1000 กว่า

กระทู้คำถาม
คุณยายเวียนหัวค่ะ เลยพาไปตรวจที่แลบในหาดใหญ่ ตรวจแล้วรับผลเลยน่ะค่ะ
ไปตรวจเลือดได้น้ำตาล 325 mg/dl
ALT 48
TG 1050
LDL ไม่สามารถตรวจวัดได้
ซีรั่มขุ่นมากๆๆๆๆ..............
ไม่ทราบว่าคุณยายมีความผิดปกติที่ตรงไหนคะ ก่อนหน้านี้คุณยายเป็นตะคริวบ่อยนะคะ แล้วก็ไม่ค่อยทานข้าว ทานข้าวไม่ลง กินข้าวเหมือนแมวดมเลยค่ะ
แต่ก็งงว่าทำไมน้ำตาลถึงขึ้น + ไตรกรีเซอไรด์ขึ้นมากขนาดนี้
โรคประจำตัวเป็นเบาหวาน ทาน metfomin + กลุ่ม sulfonylurea
ยาไขมันเป็น simvastatin แล้วก็เกาท์ ยา allopurinol  ยาพวกนี้ทานมานานหลายปีแล้วนะคะ
ตอนนี้โทรไปที่รพ.มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ เค้าบอกรพ.ปิด
มีใครแนะนำคลินิคตรงไหนไหมคะ หรือว่าควรไปรพ.อย่างเดียวคะอาการแบบนี้
รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ท่านตกใจมากตอนนี้ ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่