วันฮาโลวีน

Hong Kong - Macau 4 คืน 5 วัน ช่วยตรวจโปรแกรมและแนะนำเพิ่มเติมให้ด้วยนะคะ

กระทู้คำถาม
เป็นทริปฮ่องกงครั้งแรกค่ะ

วันที่ 1
17.20 น.        ถึงสนามบิน Chek Lap Kok    
พักที่ HK TAI SAN GUEST HOUSE จะเป็นไปได้ไหมคะที่จะเข้าเช็คอินก่อน 19.30 น.
ไม่ทราบว่าการผ่านตม.ของที่นี่ใช้เวลานานหรือปล่าวคะ
20.00 น.    SOL / Avenue of Star ไปเดินตอนดึกจะมีอะไรให้ดูหรือถ่ายรูปบ้างไหมคะ
ถ้าจะหาอะไรทานแถวนั้นมีอะไรแนะนำบ้างไหมคะ กำลังหาข้อมูลอยู่แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าจะไปหาอะไรทานที่แถวจิมซาจุ่ย หรือ Temple Market ดีกว่าไหม คือไม่แน่ใจว่าวันธรรมดาเค้าจะเปิดถึงดึกขนาดนี้รึเปล่า

วันที่ 2
7.00 น.    ทานอาหารเช้า
8.00 น.    วัดหวังต้าเซียน
9.00 น.    Chi Lin Nunnery / Nan Lian Garden
10.30 น.    Hong Kong Museum of History
        ทานอาหารกลางวัน
13.30 น.    นองปิง
17.30 น.    Happy Valley Horseraces บังเอิญวันที่จะไปเค้ามีการแข่งขันพอดี
19.00 น.     ทานอาหารเย็น นั่งรถรางแถวๆ Causeway Bay
นั่ง Star Ferry กลับที่พัก จะดึกไปไหมคะ ช่วงประมาณ 4 ทุ่ม อยากเห็น Victoria Harbour ตอนกลางคืน

วันที่ 3
8.30 น.        ทานอาหารเช้า + Check out
9.30 น.        Repulse Bay
11.30 น.        The Peak
16.00 น.        ขึ้นเรือไปมาเก๊า
ซื้อตั๋วรอบ 16.00 น. จะทันไหมคะ หรือว่าควรซื้อรอบช้ากว่านี้ เป็นวันธรรมดาแต่ไม่รู้ว่าคนจะเยอะไหม
ถ้า Check out ตอนเช้าแล้วมีที่ไหนพอจะฝากกระเป๋าได้บ้างไหมคะ จะขึ้นเรือของ Cotai Ferry ที่ Hong Kong Macau Ferry Terminal ค่ะ เค้ามีบริการรับฝากไหมคะ มีใครทราบบ้าง กระเป๋าไม่ใหญ่ค่ะเพราะไปค้างแค่คืนเดียว ส่วนที่เหลือฝากไว้ที่ GUEST HOUSE
17.30 น.        Check in ที่ Hard Rock (City of Dream)
                        ทานอาหารเย็น
20.00 น    ถ้าจะไปดูน้ำพุโชว์ที่โรงแรม Wynn กับคาสิโนรอบๆ จะคุ้มไหมคะ ส่วนตัวเคยดูน้ำพุโชว์ที่เวกัสมาแล้ว แต่แฟนยังไม่เคย ถ้าไม่คุ้มอาจจะไปหาทานอาหารเย็นที่หมู่บ้านไทปา แล้วก็ไป The Venetian แทน

วันที่ 4
10.00 น.    ทานอาหารเช้า    
                Check out
11.00 น.    วัดอาม่า
12.00 น.     St.Dominic’s Church
        Ruins of St.Paul’s
        SENADO SQUARE
15.00 น.    Kun Iam Temple
        เจ้าแม่กวนอิมริมน้ำ( อาจจะนั่งแท๊กซี่แล้วให้เค้าและแป๊บเดียว
17.00 น.    The House of Dancing Water Show
        มีใครรู้ไหมค่ะว่าโชว์นานเท่าไร
        ทานอาหารเย็น
20.00 น.    ขึ้นเรือกลับฮ่องกง

วันที่ 5
10.00 น.    Disneyland

วันที่ 6
แฟนบินไปจีนตอนเช้า เราเลยบินดี่ยว กะว่าจะช้อปลูกเดียวเพราะเครื่องออก 2 ทุ่ม

ไม่ทราบว่าโปรแกรมมันแน่นไปไหมคะ เราอาจจะตัดพวกวัดออกถ้ามันแน่นไปเพราะแฟนเราเป็นคริสต์เต็มตัว แล้วเราก็สามารถไปเองในวันสุดท้ายได้ด้วยน่ะค่ะ

ใจอยากเก็บให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ก็ไม่อยากพาแฟนไปแบบชะโงกทัวร์เกินไป เพราะค่าเครื่องบินจากที่ที่อยู่ไปฮ่องกงแพงมาก ตอนอยู่ไทยค่าเครื่องถูกก็ไม่มีโอกาสได้ไป

แนะนำด้วยนะคะ พยายามหาข้อมูลอยู่แต่ก็อยากได้คำแนะนำ เพราะว่าคนในบลูแพลนเน็ต เซียนทั้งนั้นเลย อมยิ้ม17
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ  คร่าวๆประมาณนี้นะครับ ฮ่องกงเที่ยวไม่ยาก เดินทางง่ายสะดวกเพราะอยู่ใกล้ MTR หมดถ้าวางโปรแกรมดีๆ ดูจุดที่จะไปเที่ยว ว่าอยู่ในแถวๆเดียวกันไหม ผมว่าเก็บได้หมดครับ
ไม่ทราบว่าการผ่านตม.ของที่นี่ใช้เวลานานหรือปล่าวคะ
ผ่านตม.ไม่นาน แต่ช่วงนี้ค่อนข้างเข้มเรียกออกไปตรวจที่ห้องเยอะ  ทางที่ดีเตรียมเอกสารให้ครบ ปริ้นใบจองโรงแรม ตั๋วเดินทางขากลับไปให้ครบครับ
SOL / Avenue of Star ไปเดินตอนดึกจะมีอะไรให้ดูหรือถ่ายรูปบ้างไหมคะ
Avenue of star Avenue of star / Symphony of light เริ่ม 20:00 แสดง15 นาที ถ้าไปถึงสองทุ่มทันพอดีครับ แล้วค่อยเดินถ่ายรูป แนะนำให้ขึ้นไปดูตรง อาร์ตมิวเซี่ยม จะมีบันไดขึ้นไปที่ระเบียง ขึ้นที่เดียวกับร้านมิวเซี่ยมคาเฟ่ ลานด้านนอก ยืนดูได้ ไม่ต้องไปเบียดใคร ไม่ค่อยมีคนขึ้นไปตรงนั้นครับ
ถ้าจะหาอะไรทานแถวนั้นมีอะไรแนะนำบ้างไหมคะ
ห้าง sogo มีฟู๊ดคอร์ด เลือกเอาตามชอบได้เลยครับ หรือเสร็จแล้วจะไปเดินหาทานเอาที่เดินช๊อปก็ได้ครับ ยังไม่ปิด
วันที่ 2
แน่นไปครับ นองปิง ก็ครึ่งวันไปแล้วครับ นานตรงรอกระเช้า แนะนำให้ซื้อตั๋วไปเลย  กระเช้าไปหนองปิง เดินออกจากห้างมาตรงประตู MTR เดินผ่านลานโล่งไปตรงข้างๆถนน ด้านซ้านเป็นท่ารถ จะเจอบันไดเลื่อน ต่อแถวซื้อตั๋ว ถ้าไปช้าคนจะเยอะมาก แนะนำตอนซื้อตั๋วเป็นแบบไปกลับ ขาไปเอากระเช้าคริสตัลจะเร็วกว่า  ขากลับคนไม่ต่อเยอะ เอาแบบธรรมดา  ก็ได้ ตั๋วไปกลับราคาถูกกว่า ถ้าอากาศไม่ดีลมแรง แนะนำให้นั่งรถบัสไปแทน ถ้าเป็นไปได้ ตัด วัดหวังต้าเซียน Chi Lin Nunnery / Nan Lian Garden - Hong Kong Museum of History ออกดีกว่าครับ
วันที่ 3
Repulse Bay - The Peak - หวังต้าเซียน จากสถานี  Tai Wai มาลงที่ Kowloon Tong  ไปวัด   หวังต้าเซียน ต่อสายสีเขียว ไปลงสถานี  Wong Tai Sin -> Exit B ด้านหน้ามีธูปเทียนขาย , เสี่ยงเซียมซี ที่นี่ ขึ้นชื่อในเรื่องเซียมซีแม่น
วัดนางชี+สวนตรงข้ามวัด Wong Tai Sin -> ไป  Dimond Hill  ออกจากสถานี Dimond Hill  Exit  C วัดนางชี กับสวน Nan Lian อยู่ติดกัน ให้เข้าไปที่ สวน Nan Lian ก่อน แล้วข้ามสะพานหิน ไปวัดนางชีครับ
ขึ้นเรือไปมาเก๊า ซื้อตั๋วรอบ 16.00 น. จะทันไหม
ทันครับเรืออกทุกครึ่งชม. หมดทุกเจ้าแล้ว บางทีมีรอบพิเศษด้วย 17.45 แทนที่จะออก 18.00 เป็นต้นจ้าแต่ดูจากโปรแกรมเที่ยวผมว่าได้ไปช้ากว่านั้นแน่ๆครับ
ถ้า Check out ตอนเช้า ที่ Hong Kong Macau Ferry Terminal ค่ะ
มีบริการรับฝากครับ  

วันที่ 4
วัดอ่าม่า  ข้างมีพิพิธภัณฑ์ทางทะเล ค่าเข้าคนละ 20 เดินไป พิพิธภัณฑ์มาเก๊า ค่ายทหารของชาวมัวร์
ขากลับจากวัด เดินไปเรื่อยๆ ประมาณ 800 เมตร จะเจอแยกที่มีป้ายเขียนว่า Centro ซึ่งหมายถึงเข้าไปในใจกลางเมือง แล้วก็เลี้ยวขวาเข้าไปครับ เดินต่อไปอีกประมาณ 400 เมตร จะเจอ เซนาโดสแควร์ อยู่ด้านซ้ายมือ ก็ข้ามถนนเดินเข้าไปเลย (มีไฟแดงให้คนข้าม) senado  holy house of mercy  โบสถ์เซนต์ดอฯ ประตูโบสถ์เชนต์ปอล   โบสถ์เซนต์ดอมินิก (St. Dominic) เดินเที่ยว โบสถ์เซนต์พอล (St'Paul)  เดินเที่ยวแถวๆนั้น

วันที่ 5
Disneyland ทั้งวันเลยครับ เสร็จจากดูพลุก็สามทุ่มพอดี กลับมาเดินช้อปปิ้งต่อได้

วันที่ 6
วันสุดท้ายวัดแชกงหมิว (วัดกังหัน) - MTRลงที่ Tai Wai หาทางออก B เพื่อไป Che Kung Temple (แชกงหมิว) จะมีป้ายบอกทางเป็นระยะนั่งจาก แล้วค่อยไปเดินเล่น ช้อปปิ้ง
แสดงความคิดเห็น
Preview