เด็กวัยขวบเล่นคนเดียวหรือเล่นกับเพื่อนเป็นแล้ว

กระทู้คำถาม
ถามแม่ๆคะ พอดีจะพาลูกไปเข้ากลุ่มเด็กวัยเดียวกันทุกวันอังคารคะ กิจกรรมก็จะมีร้องเพลง แล้วถ้ามีวันเกิดใครก็จะมีการจัดงานเป่าเค้ก ให้ของขวัญ จากนั้นก็จะปล่อยให้เด็กๆเล่นด้วยกัน คำถามคือ เด็กวัยลูกๆพวกเราเค้าเล่นด้วยกัน หรือว่ายังเล่นด้วยกันไม่เป็นคะ เพราะสังเกตุ เค้าจะชอบแยกมานั่งเล่นคนเดียว เวลา เค้าได้ของเล่นแล้ว เค้าก็ไปนั่งเล่นคนเดียวเลยคะ.
อีกคำถามนะคะ ตอนนี้ลูกชอบแย่งของจากมือจากเด็กอีกคน เราจะมีวิธีสอนอย่างไรคะ เค้าเข้าใจที่เราบอกมั้ย เพราะเวลาเค้าทำแบบนั้น จะบอกเค้าทันทีว่าไม่ได้นะ เพื่อนเค้าเล่นก่อน แล้วให้เอาคืนเพื่อนคะ รบกวนแม่ๆช่วยกันแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview