วันภาษาไทยแห่งชาติ

สิ่งที่ผมไม่ชอบที่สุดเวลาดู หนังเรื่องคู่กรรม

กระทู้สนทนา
เหมือนกับย้อนยุคไปมากๆกับหนังสมัยนี้ที่ผู้กำกับกล้าใส่ เสียงความคิดลงไปในหนัง ของนางเอก ผมว่ามันเชยเอามากๆ หรือพูดอีกนัยหนึ่งก็คือ ผู้กำกับไม่เก่งเอาซะเลยที่จะสร้างหนังให้นักแสดง สื่ออารมณ์ออกมาทางการแสดงได้ ให้ผู้ชมได้คิดเองในมุมความรู้สึกของรู้สึกของนักแสดง หนังสมัยนี้มีน้อยมากที่จะใช้วิธีการสื่อความรู้สึกในรูปแบบนี้ บางทีหนังไม่จำเป็นต้องให้คนดูได้รับรู้ความรู้สึกของตัวละคร ว่าคิดอย่างไร อีกอย่างเสียงความคิดที่ดังออกมาผมว่ามันตลกไปนะครับ

ส่วนในเรื่องการตัดต่อแบบรวบรัด ยังดึงจุดเด่นของบทประพันธ์ ออกมาเรียบเรียงได้ไม่ดี การแสดงของนักแสดง ณเดช แสดงดีมาก นางเอกผมให้ผ่านเรื่องการแสดง แต่เรื่องเสียงต้องปรับปรุง

แต่เรื่องนี้ต้องชมในเรื่องภาพที่ถ่ายออกมาได้สวย ดีครับ ฉากโลเคชั่น ถือว่าสวยมาก ส่วนจุด ไคลแม็กซ์ของหนัง มันยังไม่สุดนะครับ ดูเยิ่นเย้อ ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่

(ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
แสดงความคิดเห็น
Preview