ขอความเห็นระหว่างอัลตีส CNG กับวีออส 2013

กระทู้คำถาม
เรื่องคือ ดิฉันจะได้รับรถอัลตีส cng จากคุณลุง ซึ่งคุณลุงซื้อมาใช้เองถ้าให้ดิฉันๆ เป็นมือ 2  ซึ่งใช้ไม่มากส่วนมากขับในกรุงเทพระหว่าง สวนจิตรลดา กะ รพ.ศิริราช  ใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว  เป็นเกียร์กระปุก สีขาว คุณลุงจะให้ฟรีๆ ค่ะ

แต่ดิฉันได้จองวีออส 2013 ไว้ด้วย และได้เข้าร่วมโครงการของรัฐบาล (เงินคืน 100,000)  

ขอถาม

1. ดิฉันควรเลือกอะไรดีคะ  ถ้าดิฉันต้องการวีออส ก็จะเอาอัลตีสไปขาย แล้วเอาเงินมาดาวน์รถ
2. คาดว่า ประมาณก็ได้ค่ะ ถ้าขายอัลตีสจะได้ประมาณกี่บาทคะ
3. ถ้าเลือกอัลตีส แล้วจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้ ได้หรือไม่ และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร
4. ดิฉันยังขับรถไม่เป็น และไม่ทราบว่า รถใช้แล้ว 2 ปี กะ รถใหม่ ควรเลือกอะไร  ซึ่งแผนการใช้รถของดิฉันคือ ขับระหว่างบ้านกับที่ทำงานไปกลับ ประมาณ 25 กิโลเมตรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ปล. ท่านใดจะให้ความเห็นมากกว่าที่ถามก็ได้นะคะ เพราะดิฉันขับรถไม่เป็น ไม่เคยมีรถ นี่จะเป็นรถคันแรกค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview