วันมหิดล

ใครกำลังตัดสินใจซื้อ รถยนต์ของ Chevrolet ระวังให้ดีนะค่ะ

กระทู้สนทนา
ใครกำลังตัดสินใจซื้อ รถยนต์ของ Chevrolet ระวังให้ดีนะค่ะ คุณอาจกำลังเสี่ยง
กับการบริการหลังการขายที่หาผู้รับผิดชอบไม่ได้ ดิฉันได้ออกรถใหม่ป้ายแดงยี่ห้อ Chevrolet Trailblazer
ที่ศูนย์เพชรบุรีตัดใหม่ กทม. ขับมาปกติได้ 6 วันวันที่ 7 ตอนเช้าขับรถมาระหว่างทางกำลังติดไฟแดง
ตรงแยก อตก. อยู่ๆรถค่อยๆดับลงและสตาร์ทไม่ติด เกียรแข็งขยับไม่ได้ เบรกเหยียบไม่ได้ สตาร์ทยังไง
ก็ไม่ติด ตกใจมากค่ะไม่คิดว่ารถใหม่ที่ออกมาเพียง 7 วันจะมีปัญหา โทรเข้าเบอร์ที่ศูนย์ช่วยเหลือ 1734
บอกว่าให้ส่งรถมายกด่วนค่ะ เพราะติดอยู่กลางไฟแดงและรถทุกคันพอไฟเขียวขับกันเร็วมาก Call center
โอนสายให้ฝ่ายช่างหรือใครไม่ทราบมาคุยค่ะ คำถามแรกค่ะ คุณน้ำมันหมดหรือเปล่า เราตอบว่าไม่ค่ะมีครึ่งถัง
ยังจะถามย้ำอีกว่าน้ำมันคุณหมดไหม เราตอบว่าดิฉันขับรถมา 8 ปีคันนี้ไม่ใช้คันแรกค่ะและไม่เคย
ปล่อยให้น้ำมันหมดถังเลย บอกให้เรากดซิปล็อกแล้ว สตาร์ทใหม่ทำหลายครั้งไม่ติด ที่นี้ให้เราเหยียบคันเร่งด้วยย้ำๆ
ผลปรากฏว่าติดค่ะ ที่นี้เจ้าหน้าที่ แจ้งเราว่ารถยี่ห้อนี้จะมีน้ำมันอยู่สองส่วนใน 1 ถัง ถ้าน้ำมันจากอีกถังหนึ่ง
หมดเป็นไปได้ว่าน้ำมันไปกองรวมกันอยู่ในถังอีกส่วนนึง ฟังดูงงๆค่ะ เพราะเราถามว่าถ้าอย่างนี้ดิฉัน
ต้องเติมน้ำมันไว้ให้เกินครึ่งถังตลอดเหรอ เค้าตอบว่าควรจะเป็นอย่างนั้น เวรล่ะตรู นึกในใจนะค่ะ

นี้ขับรถมาต้องหลายยี้ห้อ ทั้ง Toyota , Honda แม้กระทั้ง Chevrolet Captiva ก็ไม่เคยต้องเติมน้ำมันแบบนี้
แต่เอาเถอะรถก็ติดแล้ววิ่งไปเติมน้ำมันให้เต็มถังดีกว่า ไปเติม ปตท.ตรง ปตทสำนักงานใหญ่ วิภาวดีค่ะ
เต็มถังเลย จ่ายไป 1,560 (แน่นอนแล้วว่ารถเราน้ำมันไม่หมดแน่นอน

เพราะถ้าหมดถังจะประมาณ 2,200 กว่าค่ะ )เห็นว่าอยู่ในป็มแล้วเราก็ลองดับเครื่องดูค่ะว่าสตาร์ทติดไหม
งานเข้าค่ะ ทำยังไงก็สตาร์ทไม่ติดซวยแล้วไง โทรไปที่เบอร์เดิมที่แนะนำครั้งแรกก็ไม่ได้ผลค่ะ เค้าก็ตามรถยก
มายกประสานงานกันอย่างไรไม่ทราบค่ะ ให้ยกรถเราไปที่ศูนย์วิภาวดี ไปถึงประมาณ เที่ยงครึ่งมีพนักงานอยู่ 2 คนค่ะ
ไม่มีใครเดิมมาถามไม่มีใครสนใจด้วยค่ะ เราก็นึกว่าทางศูนย์ช่วยเหลือโทรมาแจ้งแล้ว เปล่าเลยค่ะ
ไม่มีใครทราบซักคนแล้วแจ้งว่ารับรถซ่อมไว้เต็มแล้ว 200 กว่าคัน อ้าวทำยังงัยล่ะ เราเลยบอกกับทางคนขับรถยกว่าไปที่ศูนย์
เพชรบุรีตัดใหม่เลยดีกว่าเพราะเราออกรถที่นั้นควรจะไปที่นั้นให้รับผิดชอบ พอเอาไปที่ศูนย์เพรชบุรี ตัดใหม่
พนักงานให้การต้อนรับดีค่ะลองสตาร์ทบ้าง เปิดฝาหน้าดูบ้างแล้วก็บอกว่าขอรับรถไว้ตรวจดูก่อนนะครับ
แต่อาการไม่น่าหนัก เฮอะนี้ยังไม่หนักอีกนะ นึกในใจนะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview