บ้านแบบนี้ ตั้งงบไว้ 500,000 พอจะเป็นไปได้มั้ยคะ

กระทู้คำถาม
ต้นแบบของบ้านค่ะ มาจากแบบบ้านฟรี

ส่วนอันนี้เป็นแปลนภายใน ที่ปรับ/เปลี่ยนใหม่ มีตรงไหนไม่เหมาะสม ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

และบุญเก่าของเรา ที่พ่อ-แม่ หาไว้ให้ (ภาพบ้านของสมาชิกห้องชายคาค่ะ ขออนุญาตนะคะ)

รายละเอียดเพิ่มเติมนะคะ
เราจะมีไม้เก่า จากการรื้อบ้านเก่า(ปัจจุบันยังไม่ได้รื้อ) เป็นไม้อะไรบ้างก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ
ไม้พื้น กระดานยาวประมาณ 7 เมตร ถ้าเอามาวางต่อ ๆ กันจะได้ความกว้างประมาณ 9 เมตร
ไม้ฝา จะมีฝาแค่ 2 ด้านค่ะ เพราะบ้านที่จะรื้อ รื้อมาแค่ 1/2 ไม่ได้รื้อทั้งหมด (อีกครึ่งนึงเป็นของน้อง)
และฝาบ้านน่าจะผุ บ้านเก่าอายุเยอะแล้วค่ะ 40-50 ปีได้แล้วละ ถ้าจะนับว่าไม่มีไม้ฝา ก็น่าจะใช่
นอกนั้นก็เป็นวงกบ หน้าต่าง คาน ขื่อ แวง (ไม่รู้เรียกอะไรบ้างค่ะ โครงสร้างไม้ทั้งหมดนั่นแหละ)
ลักษณะบ้านเก่า ก็คล้าย ๆ ของสมาชิกห้องชายคา ที่ขอยืมภาพบ้านเค้ามาโชว์ ด้านบนนั่นน่ะค่ะ

บ้านที่จะสร้างใหม่ สร้างบนที่ดินขนาด 8 ไร่ รอบข้างเป็นที่ดินทำการเกษตรโล่ง ๆ สร้างที่ต่างจังหวัด
เจ้าของกระทู้ จะอยู่คนเดียวค่ะ เลยอยากได้บ้านหลังเล็ก ๆ และหลัก ๆ จะอยู่ที่บ้านทั้งวัน
อยากได้บ้านที่อยู่เย็น โดยไม่ต้องเปิดแอร์ (กำลังจะเกษียณตัวเองค่ะ อะไรประหยัดได้ ก็อยากจะประหยัด)

ตัวบ้านใหม่ขนาด 9x9 เมตร รวมเฉลียงและที่จอดรถ
ยกพื้นสูง 1.20 เมตร
พื้นเป็นไม้ ผสม ปูน+ปูกระเบื้อง(ห้องนอน,นั่งเล่น,ในตัวบ้านปูไม้ / ส่วนครัว,ห้องครัวปูกระเบื้อง)
ฝา ก่ออิฐฉาบปูน
หลังคาจะเปลี่ยนเป็นทรงจั่ว ใช้เมทัลชีท แบบมีฉนวนกันความร้อน (น่าจะถูกกว่ามุงกระเบื้องตามแบบ)
แค่นี้คิดว่าพอมั้ยคะ หรือว่าต้องบุฉวนเพิ่ม
บ้านหลังเก่าเป็นบ้านสองชั้นมุงสังกะสีค่ะ กลางวันอยู่บนบ้านไม่ได้เลย ดีที่มีชั้นล่างให้อยู่
แต่หลังใหม่เป็นบ้านชั้นเดียว ถ้าร้อนก็ไม่รู้จะหนีไปอยู่ที่ไหนได้ละค่ะ

ที่น่าจะแพงก็คงเป็น งานประตู,หน้าต่าง,เหล็กดัด,มุ้งลวด อันนี้คิดว่าจำเป็นค่ะ
เจ้าของกระทู้ จากบ้านนอก มาอยู่เมืองกรุงซะนาน พอจะกลับบ้านเดิมเนี่ย
มีปัญหาว่าแพ้ยุงค่ะ กับบ้านอยู่ห่างจากบ้านคนอื่น ๆ ค่อนข้างเยอะ เลยอยากติดเหล็กดัด
(ปกติแถวนั้นไม่มีขโมยมืออาชีพค่ะ อาจจะมีมือสมัครเล่น ลักเล็กขโมยน้อยบ้าง เช่น เด็กข้างบ้านหยิบนมในตู้เย็นเรากิน โดยไม่ขอ)

วัสดุอย่างอื่น ใช้เกรดกลาง ๆ ค่ะ
ช่างที่ใช้ เป็นช่างชาวบ้านค่ะ เหมาเฉพาะค่าแรง เราซื้อของเอง (ค่าช่างน่าจะไม่เกิน 150,000 บาท)

เหลือบไปดูข้อความข้างบน โอ้ววว ยาวมากเลย  จะมีใครอ่านมาจนถึงบรรทัดนี้บ้างเนี่ย อิอิ
ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำแนะนำนะคะ
มือใหม่ หัดเดินตามทางฝัน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่