วันฮาโลวีน

ถ้าผมจะนำหลักการ"เศรษกิจพอเพียง"มาปรับใช้ในการดำเนินชิวิตและประกอบธุรกิจ ผมจะรู้ได้ยังไงว่าแค่ไหนจะพอเพียง

กระทู้คำถาม
อย่างเช่นเวลาผมควรลงทุนทำธุกิจ ต้องทำเท่าไหร่ใช้เงินกู้หรือเงินเก็บ
ควรจะทำธุกิจใหญ่ขนาดไหน ควรจะเสี่ยงทำแค่ไหน
ตามหลักการเศรษกิจพอเพียงมีสูตรคำนวณมั้ยครับ
ว่าจะเป็นสัดส่วนเท่าไหร่ตามพื้นฐานของแต่ละคน มีหลักการชี้ชัดๆมั้ยครับ
หรือต้องวิเคราะห์หาเอาเอง คิดเอง ประมาณการเองคนอื่นมาคิดแทนไม่ได้
เพราะพื้นฐานของแต่ละคนไม่เท่ากัน การจะไปบอกว่าใครพอเพียงหรือยังเลยยังทำไม่ได้

หรือว่าสุดท้ายแล้วพอเพียงหรือไม่ เรามาดูที่ผลลัพธ์กันอย่างเดียว
เช่นถ้าประสบความสำเร็จแสดงว่าพอเพียงดีแล้ว
แต่ถ้าเจ๊งขึ้นมา แสดงว่าไม่พอเพียงเกินตัว

ขอยกตัวอย่างให้เห็นภาพชัด
เช่นเวลาปั่นฟรีคิ๊กในการแข่งขันฟุตบอล
โค้ชบอกให้คนยิงกะน้ำหนักให้พอดี มุมองศาของการยิงพอเหมาะ
แล้วลูกจะเข้าสามเหลี่ยมตุงตาข่ายพอดี
นักฟุตบอลเขางงมั้ยครับว่าต้องใช้แรงเท่าไหร่ มุมกี่องศา อะไรประมาณนี้
หรือถ้าบอกได้ว่าต้องทำในปริมาณเท่าไหร่จริงๆ
ถึงบอกมาแต่ด้วยข้อจำกัดของมนุษย์จะกำหนดได้เหรอว่าที่เราทำไปมันตรงสูตรเด๊ะๆ
เพราะคนไม่ใช่เครื่องจักร

กับมาที่เรื่องพอเพียงต่อผมสงสัยอีกอย่างว่า สมมติผมทำการเกษตรแบบพอเพียง ทำนาปลูกข้าวกิน
แบ่งพื้นที่บางส่วนมาเลี้ยงปลา ปลูกผักพึ่งพาตัวเองได้ ไม่ต้องกลัวอดแม้ว่าราคาสินค้าเกษตรจะตกต่ำแค่ไหน
ยังงี้ถือว่าพอเพียงใช่มั้ยครับ
แล้วถ้าเกิดญาติพี่น้องผมป่วยไม่สบายขึ้นมาจำเป็นต้องใช้เงินรักษา
แต่ผมไม่มีเงินให้ได้ เพราะผมมีแต่ข้าว ปลาและผักเท่านั้น
จะถือว่าผมใช้ชีวิตไม่พอเพียงได้มั้ย เพราะถ้าพอเพียงจริงต้องมีพอที่จะใช้รักษาคนที่เรารักได้ด้วย

หรือถ้าผมต้องการไปหาเพื่อนที่ต่างจังหวัด ผมไม่มีรถขับไป ไม่มีเงินขึ้นรถไป
ก็ถือว่าใช้ชีวิตไม่พอเพียงต่อความต้องการของตัวเองใช่หรือไม่
แล้วถ้าวันนึงผมทำนาเยอะๆซื้อรถ เก็บเงินเผื่อกรณีฉุกเฉิน จะมีใครครหาว่าผมไม่พอเพียงมั้ยครับ
ผมจะรู้ได้ยังไงว่าเท่าไหนถึงจะพอเพียง
แสดงความคิดเห็น
Preview