เคยเจอผีไหมคะ แล้วเชื่อไหมว่าผีมีในโลก มาแชร์กันค่ะ

กระทู้สนทนา
เม่านอนไม่หลับ  ล้อมวงกันเข้ามาค่ะ
แง้วจะเล่าให้อ่าน ประสบการณ์หลอนเบาๆ ที่ไม่ได้อยากจะเจอเล้ย..

พื้นฐานเป็นคนที่ค่อนข้างกลัวผีมากๆๆๆๆๆๆ เลยค่ะ
หนังผี ดูบ้าง ลองของบ้านร้าง เคยบ้าง ตอนสมัยวัยรุ่น
แฮ่มๆ ตอนนี้ก็วัยรุ่นอยู่นะ

เข้าเรื่องเลยนะคะ

วันก่อนทำงานที่ร้านดึกค่ะ แล้วตื่นเช้า
เราชวนพี่ว่า นานทีตื่นเช้าเนาะ ไปถวายสังฆทานที่วัดดีกว่า
ก็แว้นๆ ไปวัด ถวายสังฆทานเรียบร้อย พระท่านผูกข้อมือ กรวดน้ำเสร็จ
ก็ขี่มอไซไปนอกเมือง ไปแวะอีกวัดนึงที่แม่แฝก สงบเงียบ ไม่ค่อยมีคนค่ะ

ไหว้พระ เดินเที่ยวเสร็จก็กลับบ้าน

บ้านพี่จะเป็นบ้านคนจีนค่ะ ไม่มีศาลพระภูมิ แต่จะมีศาลในบ้าน
ปกติเราเข้าบ้าน ไหว้ตลอด หันไปไหว้รูปอาม่าในอีกห้องด้วยค่ะ

แต่วันนี้ ไม่ได้ทำอะไรเลย ด้วยความเหนื่อยอ่อนจากการโดนแดดนานๆ
เพลียสุดๆ เลยเดินเข้าไปนอนในห้อง พี่อาบน้ำ ก็เดินเข้าไป

เราหลับๆ ตื่นๆ ค่ะ ได้ยินเสียงคนเดินไปมาในบ้าน เม่านอนไม่หลับ
ผงกหัวมาดู ไม่มีใครนี่นา.. พ่อ แม่ ไปทำงาน น้องชายของพี่ ไม่อยู่บ้าน

คือทั้งบ้าน มีเรากะพี่แค่สองคน.. บ้านก็ล็อค
พี่ก็อยู่ในห้องน้ำ ถ้าออกมา จะได้ยินเสียงไม้แขวนกระทบราวตากผ้า
บ้านเงียบจริงค่ะ เงียบจนได้ยินเสียงคนเดิน

เราหูหมาค่ะ อะไรนิดหน่อยก็ได้ยิน T_T

เดินไป เดินมา พอเราตื่น ก็เงียบ พอนอนต่อ ก็ได้ยิน
แต่ตอนนั้นง่วงมาก เพลีย เลยนอนไม่ได้สนใจแล้ว หลับสนิท
จนพี่ออกห้องน้ำมาปลุก..

ตอนนั้นเราก็ไม่กล้าเล่า พี่เป็นคนไม่ค่อยกลัวอะไรแบบนี้นะคะ
จนกระทั่งตอนค่ำ เราตัดสินใจเล่า บ้านก็บ้านเค้าเนาะ -*-

พอฟังที่เราเล่าจบ พี่ก็บอกว่า 'คิดว่าเจอคนเดียวเหรอ'

แงงงงงงงงงง เม่าโศก

พี่บอกว่า ตอนเข้าห้องน้ำ ก็ไปเผลอหลับในนั้น
จนได้ยินเสียงคนเรียก ก็สะดุ้งตื่น รีบอาบน้ำ แล้วออกมา
คิดว่าเราเรียก จนออกมาเห็น เราหลับอยู่ เอิ๊กกกกกกกกกกก

เจอแรงกว่าตูอีกกกกกก เม่าเศร้า

เราไม่รู้ว่า 'เค้า' ตามมาจากไหน และต้องการอะไรนะคะ
แต่ว่า ยังหาโอกาสที่จะทำบุญไปให้อีกทียังไม่ได้ค่ะ
เราเป็นคนนอนดึกตื่นสาย เผลอๆ บางวันนอนเช้า

ถามว่ากลัวมั้ย กลัวสิ มากๆ เลยล่ะ ดีไม่เจอตัวๆ ไม่งั้นก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน
ถามว่าเชื่อมั้ย โอ้ย เชื่อเต็มๆ เลยค่ะ

ที่จริงเจออะไรแปลกๆ แบบนี้เยอะนะคะ
ถ้านึกออกจะมาเขียนอีกค่ะ

เพื่อนๆ เจอแบบไหนบ้างคะ มาแชร์ประสบการณ์กันค่ะ
เราชอบอ่าน แต่ไม่ชอบดูเท่าไร อ่านแล้วจินตนาการไปอีก เพิ่มความหลอนเข้าไปใหญ่ ><

เม่าดี๊ด๊า
แสดงความคิดเห็น
Preview