วันฮาโลวีน

............................................... เพื่อนต่างชาติ ..................................................

กระทู้สนทนา
ตั้งแต่เด็กแล้วขอรับ

คุณป๋าดูดวงกระผม
ดาวเกต หรือดาวอะไรก็ไม่รู้  มีอิทธิพลโดดเด่นกับกระผมมากๆ
คุณป๋าทัก มานานแล้ว ว่าดวงแบบกระผม จะต้องมีการติดต่อกับต่างชาติตลอด
เดินทางไกลเป็นว่าเล่น
แม่ก็ดูลายมือให้ บอกว่า มือแบบนี้ต้องไปต่างประเทศบ่อยมาก
แล้วก็เป็นจริงทั้งชีวิตการทำงานของกระผมขอรับ

ก็ฟังๆไว้ขอรับ
พอจบมาทำงาน  ยังไม่ได้เข้าทำงานเป็นเรื่องเป็นราวด้วยซ้ำ
ประธานบริษัทผู้สัมภาษณ์กระผมเข้าทำงาน ท่านก็ให้กระผมไปดูงาน
ช่วย เซ็ทอัพ ระบบเสียง คอนเสิร์ท Rita Coolidge ที่ห้องนภาลัย ดุสิตธานีก่อนเลย
ชอบสิขอรับ ได้ร่วมทำคอนเสิร์ทอินเตอร์ครั้งแรกในชีวิต

เข้าไปลุยเลย   เจอเพื่อนต่างชาติ เป็นคน ออสเตรเลียอยู่บริษัทเดียวกัน ทำงานร่วมกันครั้งแรก  รู้เลย  ว่าอีตานี่ลูกทุ่ง

แกเก่งเรื่องระบบเสียง ลงไม้ลงมือได้ทุกเรื่อง
แต่ภาษา สำเนียง สุดโหด  ออสซี่ อ่า

เวลาทำคอนเสิร์ท ไม่รู้จะพูดอะไรกะใครให้มันรู้เรื่อง
แกจะบ่นกับตัวเองคนเดียว พูดเป็นไอ้บ้า
เวลาพูดกับทีมงานลูกน้อง  แกรู้ว่าลูกมือไม่รู้อังกฤษ
ใช้ภาษาได้ ถ่อยมากขอรับ
กระผมบางครั้งมีหน้าที่แปล ก็ใช้สำนวนการฑูต แปลให้ทีมงานฟังไป

แกใช้คำว่า  f*ck ได้ออย่างมีอัจฉริยะภาพ
ใช้ได้ในแต่ละประโยค คำๆนี้ เป็นได้ทั้งหมด  นาม กริยา วิเศษณ์ บุรพบท ทุกตำแหน่งในประโยค

อีตาเพื่อนร่วมงานคนนี้
ตอนทำคอนเสิร์ทร่วมกันใหม่ๆกับกระผม  จะมีรายการกราทืบกันตายกับกระผม
แต่พอหลังๆ เข้ามือกัน

พี่ บิลลี่ ชาวออสซี่คนนี้ กระผมถือว่าแกเป็นครูกระผมขอรับ
สอนมารยาท สอนหลายๆเรื่องให้กระผมเกี่ยวกับคอนเสิร์ท ระดับอินเตอร์
ตอนเราสนิท เข้าขากัน

เป็นเพื่อนต่างชาติผู้ร่วมงานคนแรกที่กระผมจบมาทำงานก็เจอเลย
แกไปโวยกับประธานบริษัท
" I need the f*cking Engineer , where is him ? "

พอกระผมเข้ามาทำงานบริษัทวันแรก  เด็กจบใหม่
พี่ บิลลี่ แมร่ง โยนตู้แร็คให้กระผมสองตู้ แล้วเปิดตรูดทิ้งเลย

กระผมใบ้แดรกขอรับ
เป็นระบบ  Automate Broadcast Control  ระบบที่วิ่งออกอากาศวิทยุอัตโนมัติ
จัดรายการเพลงอยู่ได้เป็นอาทิตย์ ไม่ต้องใช้ ดีเจ  ไม่มีคนควบคุม

อ่านคู่มืออยู่อาทิตย์นึง
แล้วกระผม ลงมือต่อ เซ็ทระบบเลย  
ถึงเวลาย้ายเครื่องจากบริษัท ไปติดตั้งที่สถานี ททท.  100.5 FM ชื่อรายการ  Nice and Easy  
ออกอากาศ ยี่สิบสี่ชั่วโมง ถ้าจำไม่ผิด  ไม่ต้องใช้ผู้ดำเนินรายการ

แต่คุยกะพี่ออสซี่แก
ภาษาอังกฤษที่กระผมเรียนมา วิบัติหมดขอรับ

แล้วจะเล่าเรื่องเพื่อนต่างชาติของกระผมให้ฟังทีละคนขอรับ

จบความขอรับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview