{กระทู้มุงกองทุนค่ะ} รายงานราคา NAV กองทุนหุ้น BBLAM KTAM SCBAM ING HI-DIV ประจำวันที่ 21 มี.ค. 56 วันแห่งการทำใจ

กระทู้คำถาม
ทำใจ อดทน และรอ ค่ะ    จะล้างพอร์ต  ล้างกอง  มีกอง  ไม่มีกอง   ก็เข้ามาคุยกันได้ค่ะ  

ครบแล้วค่ะ  เชิญชมได้

ดูกันเล่นๆ นะคะ  ไม่ต้องคิดมาก  เอา ราคา SET มาให้ดูเปรียบเทียบไปด้วยค่ะ

วันนี้ราคาของ KTAM  มาไวมาก  
Trigger fund ที่ได้มา 8%+  หล่นวูบไปที่ 3%  
อีนี่ อีนี้ น่าสงสารมาก  ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยปิดเขียว  แดงตลอด  555+

ING+SCB ค่ะ

BBLAM มาละ  วันนี้ช้าหน่อย
ตอนนี้เหลือ BKD , B-INFRA ที่ยังเข้าเนื้อ   (ขายกองอื่นไปเมื่อวานละ หนีบางกอง สู้บางกอง อมยิ้ม15)

ขออภัยที่ช้าค่ะ  
มาละ AYF
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
ตั้งหลักกันใหม่ละ เอาความผิดพลาดเป็นบทเรียน

1.สามวันที่ผ่านมาเงินเข้ามาซื้อตราสารหนี้ 270,000 ล้านบาท เขาขายตราสารหนี้ ประเทศอื่นแล้วเข้ามาซื้อไทย
เพราะ เราเปิดเสรีทำให้ ค่าเงินของประเทศ อินโด ฟิลิปปิน ไต้หวัน บลาๆๆ ลด แต่ค่าเงินบาทแข็งอย่างไว
2.ก่อนที่ set จะตก ยอดซื้อของรายย่อยวันละ 8 หมื่นล้าน ถือเป็น 67% ของตลาด วันนี้เหลือ 4 หมื่นล้าน
3.หุ้นตกมา 3 วัน จาก 23 จุด และ 24 จุด วันนี้เหลือ 14 จุด
4.ปัจจัยพื้นฐานยังไม่เปลี่ยนครับ โกลแมนด์แซก มองหุ้นไทย เดือน มี.ค.57 คือปีหน้าที่ 1800+จุด
5.ต่างชาติขายน้อยลง วันนี้ขาย 651 ล้าน แต่ป๊อป ช่วยถล่มขาย 990 ล้าน
6.มองย้อนหลังไป
ต่างชาติเริ่มซื้อสะสมเดือน ธ.ค.เข้าซื้อ 23000 ล้าน สิ้นเดือน ธ.ค.set 1391.93
เดือนม.ค.15000 ล้านบาท สิ้นเดือน ม.ค.set 1474.20
เดือน กุมภา set 1500 จุด ต่างชาติขายไป ก.พ.17000 ล้าน แต่โดนกองทริกเกอร์ +รายย่อยรับ ไว้ ทุบไม่ลง
พอเดือนมีนา set ขึ้นยืนที่ 1600 จุด ต่างชาติทุบทันที คราวนี้ลง

ตรงนี้ถ้าเรามองต่างชาติ ต้นทุนน่าจะอยู่ที่ 1400 จุด เขาน่าจะทุบไปถึง 1500 จุด (ยังมองในแง่ดี  คงไม่โหดร้ายทุบไปเหลือ 1400 จุดนะ)
ถ้าเป็นอย่างที่คิดจริง ถ้า set เด้งกลับมาที่ 1550 จุด เราต้องระวังแล้วนะครับ
เลือกกองทุน ที่สับเปลี่ยนกับตลาดเงิน หรือตราสารหนี้ได้ หรือจะลดพอร์ต ก็ว่า กันตามความถนัดครับ
คราวนี้เราไม่ได้เตรียมการกันไว้ ไม่เป็นไร รอบหน้าเราต้องแข็งแกร่งขึ้น
อยู่ด้วยกันเป็นกำลังใจให้กันครับ

ตอนนี้ถือว่า เราได้เช็คสุขภาพของกองทุนที่เรามี หรือเราหมายตาไว้ ว่าตัวไหน เทียบกับ set แล้วเป็นยังไง
เราชอบแบบไหน วูบวาบ หรือ ไปเรื่อยๆ เราจะได้มีความรู้ความเข้าใจมากขึ้น เราจะเก่งไปพร้อมๆกันครับ
ความคิดเห็นที่ 34
ขอบคุณจขกท.ค่ะ  คุณภูติน้อยพูดไปหมดแระ  ทุกอย่างคือบทเรียนราคาแพงค่ะ

เมื่อคืนคุยกับเจ้าของเงินอีกครึ่งนึง  เขาบอกว่าถ้าต่างชาติย้ายฐานการลงทุนให้ขายทิ้งทุกกอง ทุกราคา
เพราะจะตกหนักมาก  แต่เราเองประเมินแบบเดียวกับคุณภูติน้อยพูด  ว่ายังไม่ใช่  ดังนั้นยังไม่ขายหมด
แต่สับเปลี่ยนหน่วยลงทุนที่ราคาสูงออก  (ทำบัญชีเอง)  เหลือแต่ที่ต้นทุนต่ำ  แล้วรอซื้อใหม่เฉลี่ยต้นทุน

อยากบอกว่าคนที่จะซื้อใหม่  อย่าซื้อเร็วนัก  ประสบการณ์บอกว่าตลาดหุ้นไม่ลงทีเดียว  ยังต้องเด้งเรียกแขกอีก
แล้วค่อยลากลงใหม่  ทำกันจนเข็ดก็แล้วกันขอบอก  ดังนั้น  อย่าด่วนดีใจถ้าตลาดขึ้นค่ะ  อย่าลงเงินจนหมด
หน้าตักนะคะ  ให้มีก๊อกหนึ่งก๊อกสอง หลายๆ ก๊อกเสมอค่ะ

เห็นเพื่อนๆ น้องๆ ขาดทุนก็เห็นใจนะคะ  แต่อยากบอกว่าการลงทุนก็เป็นอย่างนี้ค่ะ  
ดังนั้นกำไรน้อยแต่ยั่งยืน คือคำตอบสุดท้ายค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่