วันปิยะมหาราช

ตอนเข้าประเทศอเมริกา โดนเอาอะไรบางอย่างมาป้ายแขน มันคืออะไรครับ

กระทู้คำถาม
คือตอนเข้าประเทศอเมริกา เค้าใช้เครื่องแสกนเจอว่าผมพกอะไรอยู่ในกระเป๋ากางเกง
แต่จริงๆผมไม่ได้พกอะไรเลย และเค้าก็มาค้นตัวก็ไม่พบอะไร
จากนั้นเค้าก็ให้ผมถลกแขนเสื้อขึ้น แล้วเอาอะไรบางอย่างที่เป็นของเหลวระเหยง่ายมาป้ายแขนผม แล้วก็อนุญาตให้ผมเข้าเมือง
ไม่ทราบมันคืออะไรครับ??
นักวิทย์พอจะทราบมั๊ยครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1

นั่นคือ "Nanogel"ร้องไห้นาโนเจล) ครับเป็นเทคโนโลยีใหม่ล่าสุดที่กองตรวจคนเข้าเมืองของมะริกันนำมาทดสอบใช้กับนักท่องเที่ยวจากต่างแดนบางเคส  ซึ่งตอนผ่านด่านนั้นตรวจพบพิรุธบางประการแต่ไม่สามารถระบุหรือหาสาเหตุได้  ทางเจ้าหน้าที่จะนำเจลดังกล่าวมาแต้มไว้ที่แขนของบุคคลนั้นแล้วปล่อยไป  โดยเจลนี้จะเป็นสารระเหยง่ายไร้สีไร้กลิ่นทว่าเมื่อใช้กล้องจุลทรรศน์ส่องเข้าไปจะเจอ "Nanobot" จำนวนหนึ่ง(ประมาณ100ตัวต่อ1/10มิลลิลิตร)  ซึ่ง "นาโนบอท" นี้จะฝังตัวอยู่บริเวณผิวหนังของผู้ถูกป้ายและส่งสัญญาณระบุตำแหน่งให้กับทางหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทราบ  เมื่อใดที่ผู้ถูกป้ายนั้นก่อปัญหาต่อมะริกันเช่นก่อการร้าย ลักลอบเข้าเมือง จี้ปล้น ฯลฯ ทางเจ้าหน้าที่จะสามารถติดตามพิกัดของบุคคลดังกล่าวผ่านทางระบบดาวเทียม "GPS" ได้ครับ  โดย "นาโนบอท" นี้เป็นผลงานพัฒนาร่วมกันของบริษัท "Crytek" จากเยอรมัน "Mars Incorporated" จากมะริกัน และกระทรวงกลาโหมของมะริกัน  โดยมีจุดมุ่งหมายแต่แรกคือนำเทคโนโลยี "นาโนบอท" มาใช้ในการติดตามและหาพิกัดของเป้าหมายทางการทหารก่อนที่เมื่อปีกลายจะเริ่มมีการทดลองใช้ในกองตรวจคนเข้าเมืองบางมลรัฐครับ

(May the Spoil be with you)
ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
Preview