ถ้าซื้อคอมมาใหม่ น่าจะลง Windows7 หรือ Windows8 ดีครับ

กระทู้คำถาม
พอดีว่าจะซื้อคอมมาใหม่แทนเครื่องเก่า ซึ่งเครื่องเก่าลง WinXP ไว้ แล้วก็ไม่ได้ตามเรื่อง Windows เลย

เลยอยากจะรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. น่าจะลงเป็น Windows7 หรือ Windows8 ดีครับ
และลงเป็น 32 หรือ 64 bit ดี และแนะนำเป็นรุ่นไหนครับ

2. การใช้งานก็จะเน้นเขียนโปรแกรมเป็นส่วนใหญ่ครับ ทั้ง Web App (JSP, Java, PHP, ASP, .NET) รวมถึง Delphi 2007 ด้วยครับ
และใช้งานพวก Photoshop, Illusstrator ร่วมด้วยครับ
มีเล่นเกมบ้าง ส่วนใหญ่จะเป็นเกมแนวๆกีฬา เช่น FIFA, Virtua Tennis หรือพวก StarCraft ประมาณนี้อ่ะครับ

3. อีกนิดนะครับ ถ้าผมใช้ การ์ดจอตัวนี้ ASUS ATI HD7750    Radeon HD 7750 1 GB. DDR5 128 bit จะรองรับการทำงานที่กล่าวมาได้ดีมั้ยครับ พอดีเห็นว่าเป็นการ์ดที่ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง เลยสนใจ ไม่รู้ว่าใช้ทำงานนานๆจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า เพราะบางทีเขียนโปรแกรมก็จะเขียนทั้งวันทั้งคืน ไม่ค่อยได้พักเครื่องเท่าไร

ขอบคุณครับ
หนุ่ม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
ขอขอบคุณกับทุกข้อความที่ตอบนะครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview