การเดินสายไฟแบบนี้จะผ่าน กฟถ. มั้ยครับ

กระทู้คำถาม
เนื่องจาก มีความต้องการใช้ไฟฟ้าเพื่อทำเกษตรไร่อ้อย  ผมได้เดินทางไปขอไฟ(28 กพ 56) ที่  กฟถ.อ.หนองหญ้xxx จ.สุxxx   ทางเจ้าหน้าที่ด้านขอไฟ  "ถ้าเกิน 1 กม ต้องขยายเขต และ  เพิ่มหม้อแปลงแรงต่ำ และต้องซื้อเสาไฟ”

เป็น 1.2-1.5 แสน มากกว่าเงินที่อยูในบัญชีของชาวไร่อย่างผม 2-3 เท่าเลยวุ้ย???

ซึ่งความเป็นจริงระยะทางจากหม้อแปลงไฟแรงสูงถึงบ่อบาดาล  0.74 กม  แค่นั้น
(เป็นทางสาธารณะหมดยกเว้นทางที่ต้องหักเข้าไร่ 210 เมตร) วัดจากเวป http://map.longdo.com/
            ยังไม่เกินที่ทาง กฟถ. กำหนดว่า  ความจริงยังที่กล่าวมาข้างต้น  โดยผมจะเกาะสายไฟมากับพวกน้าๆ ระยะทาง 0.3 กม ( ซึ่งเป็นทางสาธารณะ) แล้วมาแยกเดินสายไฟอีก 0.21 กม (โดนผ่านไร่พี่)  เอาครับ
       ส่วนเดินเข้าไร่นั้น  เป็นที่พี่ๆ น้องกัน ผมว่าถ้าการไฟฟ้าอำเภอกลัวมีปัญหา ก็พร้อมที่จะทำสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษร (เห็น กฟน. ทำแบบนั้น) ว่าจะไม่มีปัญหาย้อนมาที่การไฟฟ้า ในการเดินเสาไฟเข้าที่ดินทีไม่ใช่ที่ดินสาธารณะ 0.21 กม เสาไฟก็ซื้อมาปักเองก็จะเอาแบบตามที่ กฟภ. อำเภอ  (ที่ กฟภ. อำเภอ เคยอนุมัติไปแล้ว ในตามไร่ต่างๆ)
       เรื่องหม้อแปลงที่ใช้อดีต-ปัจุบัน 30 Amp ก็ยัง 30 Amp เหมือนเดิม ก่อนนั้นมีแค่ 8-12 ครอบครัว ปัจจุบันได้มีหลายครอบครัว แล้วยังมีครอบครัวคนงานไร่อ้อยมาอีกหลายครอบครัว แล้วทำให้ชาวบ้านและชาวไร่ไฟฟ้าใช้นั้นไม่พอ

ส่วนมากชาวไร่ไฟไม่พอต้องไปซื้อหม้อเพิ่มไฟมาใช้อีก ในรูปสุดท้าย

**รูปชี้แจงเยอะนิดหนึ่งนะครับเพื่อให้เห็นภาพ  การเดินสายไฟแบบนี้จะผ่าน กฟถ. มั้ยครับ  เพราะที่เวปเกษตรพอเพียง เค้ามี/ไม่มีปัญหา

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=2174.0

เงิน 2-3 พัน ผมอยากไปซื้อข้าวให้สุนัขขี้เลื้อน (ผมเคยบริจาคให้บ้านแสงตะวัน แต่น้องหมาที่นั้นไม่ใช่สุนัขขี้เลื้อน นะครับ )ที่อยู่ตามถนนกินจะดีกว่ามั้ยครับ ถ้าจะให้......????.......
            ผมว่าผมกำลังโดนดึงเกมส์อยู่แน่เลย มีหม้อเกษตรที่ติดแล้ว 4-5 หม้อ แล้วหม้อผมมั้ยไม่ได้ กฟถ.

ช่วยชี้แนะด้วย ขอบพระคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview